Thảo Luận Chung Đi campuchia bằng xe du lịch

Hạng B2
18/9/12
497
841
93
HCM
Bác lên web của Sở GTVT TPHCM tìm mẫu đơn đề nghị cấp giấy liên vận Viet-Cam-Lao. Xong bác điền đơn (bác nên in 2 bộ, điền 1 bộ để trống 1 bộ, nếu sai thì điền lại tại chỗ khi nộp). Chuẩn bị bản sao cà vẹt, sổ đăng kiểm, bằng lái, bảo hiểm. Nếu xe đứng tên công ty thì cần đóng dấu và giấy giới thiệu.

Xong bác lên Sở GTVT ở Lý Tự Trọng (ngay ngã tư Pasteur), vào cái phòng ngay cổng nộp. Trong vòng 3 ngày làm việc, bác lên nhận sổ 3 tháng, đóng 50 ngàn.

Khi tới cửa khẩu, bác làm tờ khai hải quan cho xe trước khi làm thủ tục cho người. Tổng chi phí 1 lần qua cửa khẩu cho 1 xe bên VN khoảng 500.000 (BP, HQ, CK), bên Cam 30$.

Thông tin của bác thật rõ ràng. Mình chỉ biết là xin giấy phép liên vận, chi phí cửa khẩu mình không biết. Đang âm mưu chuyến xuyên Lào, có thông tin này cùa bác quả thật quý quá.

• Like
Reactions: 51A972xx
Hạng B2
31/3/15
225
166
43
61
Cám ơn tư vấn của các bạn. Biết là đi tua hoặc bus sẽ đở rắc rối, nhưng nhà mình có người tàn tật nên muốn đưa xe đi cho nó tiện, khỏi phải sang qua, sang lại, tiện việc sinh hoạt cá nhân hơn. Hiện giờ mình đang ở Xiêm riệp, đi theo tua, đi tiền trạm. Xui mấy em dẫn đoàn không biết gì cả

• Like
Reactions: thanhcong67
Hạng D
10/12/13
2.505
6.117
113
Xe Cam trên Quốc lộ chạy nhanh lắm. Chú ý giờ tan tầm của công nhân trên lộ là tầm 16h chiều, xe đông nhan nhản. 1 chiếc tải 1 tấn 5 em thấy nhét tầm 30 chục con người đứng....

Em cầm tài chạy 1 lần cũng đã đã. Từ Phnompenh về VN tầm 4h30 cả ăn uống. ( do đoạn từ Cửa khẩu em ko phải trình PP, xe đi xuyên khẩu luôn. Từ Mộc Bài về đến Etown có 1h10 phút hà , các thể loại xxx bao hết, ko dám dơ súng bắn).
Tuy nhiên mạng người Cam "tương đối rẻ", cứ tầm 2000USD tiền mặt rồi thương lượng nha ( Em nói thật , đừng chém).
Trâu bò gà qué.... chạy lung tung cả.
Em chỉ 1 chỗ ăn khá ngon, rẻ... Nó nằm gần phà cũ. Từ hướng VN sang Cam, cách phà cũ đùng 500m bên tay trái, có quán ăn ( có biển tiếng Cam, bia Angkor), biển hiệu cũ kỹ... Phi xe vào trong, gọi tôm nướng ăn ngon dã man, ngon hơn quán bán tôm ở ngay phà....3 người ăn hết co 30 USD ê hề à.

Em cũng muốn làm 1 chuyến nữa, nhưng xe mà ko có " ưu tiên" chạy và qua khẩu thì ... toi cung 6h là ít. hix hix .

• Like
Reactions: 51A972xx
A1
14/12/03
2.555
4.253
113
bác mún lái wa thì trước nhất bác lo thủ tục xuất cho vợ 2 đã.em nhớ mang mán thui, kg bít chính xác kg, là giấy chạy wa chạy lại tầm 150 obama cho 3 or 6 tháng thì phải.p vào nhau thì nó hiểu.nó đưa lên tận phòng.nhưng gái Cam thì thui.e can bác.vì tụi bảo vệ nó.
Thhông tin này tào lao ạ.
Em vừa làm chuyến Shihanouk Ville hồi tháng 8. Thủ tục làm giấy liên vận tại Sở GTCC rất đơn giản, lên mạng tải mẫu đơn, photo các giấy tờ liên quan, phí 50 ngàn và 3 ngày làm việc. Đến cửa khẩu làm tờ khai HQ để xuất xe và nhập về sau này.
Lưu ý: hiện tại có sự LỆCH PHA giữa VN và CAM. Tức là VN đã áp dụng giấy liên vận cho xe dưới 16 chỗ không kinh doanh, nhưng bên CAM vẫn chưa áp dụng cho loại xe này. Do đó khi xe nhập vào CAM hoàn toàn không có giấy XNK của Hải Quan. Có thể HQ biên giới cho đi (lì xì để đi) nhưng họ vẫn cảnh báo nếu bị bắt thì vẫn sẽ bị phạt như thường (nghe nói là giam xe, phạt vài trăm đô).
Về CSGT Cam: chỉ cần đi đúng Luật, không vượt tốc, cán vạch thì sẽ ko bị chặn lại. Em đi qua nhiều chốt (kiểu như đo cồn 100% ở mình) cọc tiêu, áo phản quang phân làn có thể nhìn thấy từ xa nhưng vẫn đi ưua được bình thường ko bị chặn lại. Duy nhất bị chặn lại lúc trong thành phố vì vừa lái xe vừa xem bản đồ bằng điện thoại, lại quên đeo dây. CSGT check bằng lái xe quốc tế, họ ko chịu bằng nhựa VN. Tiếng Anh họ tốt, deal giá thoải mái, em deal từ 50$ xuống còn 20$ cho mấy lỗi, ko bằng, dùng đt, ko seat belt. :)
Về xe cộ: chạy xe kiểu giặc lái Vn thì vô địch vì dân họ rất hiền, đi xe chậm và nhường nhịn, nhường đường, không có tiếng còi xe. Nên ban đầu mình chạy xe rất hổ báo, nhưng cảm thấy nhục, sợ người ta cười nên lại rón rén như mèo, ra cố gắng đi chậm, lịch sự, văn minh. ( bác nào có thói quen bấm còi thì tháo còi cất ở nhà đi nhen).
Tóm chung lại: đi vẫn được, bằng lái quốc tế Obama vô địch đa dụng. Từ thông quan cửa khẩu hải quan cho đến CSGT. Hao tốn nhiều hay ít là do mình mặc cả, xin xỏ.
Chúc các bác chuyến đi an toàn, vui vẻ.

Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Em vừa làm chuyến Shihanouk Ville hồi tháng 8. Thủ tục làm giấy liên vận tại Sở GTCC rất đơn giản, lên mạng tải mẫu đơn, photo các giấy tờ liên quan, phí 50 ngàn và 3 ngày làm việc. Đến cửa khẩu làm tờ khai HQ để xuất xe và nhập về sau này.
Lưu ý: hiện tại có sự LỆCH PHA giữa VN và CAM. Tức là VN đã áp dụng giấy liên vận cho xe dưới 16 chỗ không kinh doanh, nhưng bên CAM vẫn chưa áp dụng cho loại xe này. Do đó khi xe nhập vào CAM hoàn toàn không có giấy XNK của Hải Quan. Có thể HQ biên giới cho đi (lì xì để đi) nhưng họ vẫn cảnh báo nếu bị bắt thì vẫn sẽ bị phạt như thường (nghe nói là giam xe, phạt vài trăm đô).
Về CSGT Cam: chỉ cần đi đúng Luật, không vượt tốc, cán vạch thì sẽ ko bị chặn lại. Em đi qua nhiều chốt (kiểu như đo cồn 100% ở mình) cọc tiêu, áo phản quang phân làn có thể nhìn thấy từ xa nhưng vẫn đi ưua được bình thường ko bị chặn lại. Duy nhất bị chặn lại lúc trong thành phố vì vừa lái xe vừa xem bản đồ bằng điện thoại, lại quên đeo dây. CSGT check bằng lái xe quốc tế, họ ko chịu bằng nhựa VN. Tiếng Anh họ tốt, deal giá thoải mái, em deal từ 50$ xuống còn 20$ cho mấy lỗi, ko bằng, dùng đt, ko seat belt. :)
Về xe cộ: chạy xe kiểu giặc lái Vn thì vô địch vì dân họ rất hiền, đi xe chậm và nhường nhịn, nhường đường, không có tiếng còi xe. Nên ban đầu mình chạy xe rất hổ báo, nhưng cảm thấy nhục, sợ người ta cười nên lại rón rén như mèo, ra cố gắng đi chậm, lịch sự, văn minh. ( bác nào có thói quen bấm còi thì tháo còi cất ở nhà đi nhen).
Tóm chung lại: đi vẫn được, bằng lái quốc tế Obama vô địch đa dụng. Từ thông quan cửa khẩu hải quan cho đến CSGT. Hao tốn nhiều hay ít là do mình mặc cả, xin xỏ.

Em thì may mắn hơn bác chút. Đi 1 đoàn 4 chiếc bị bắn tốc độ hết. Vào đưa dầy đủ giấy tờ, bằng nhựa VN. Mấy anh CS nói tiếng Việt thành thạo. Đưa 20$ cho 4 xe nói gửi các anh uống cà phê, khỏi ghi phiếu. Cho xin chụp hình lưu niệm. Các anh í vui vẻ. Đường Cam dạo này hư cũng nhiều.

Bên Lào thì khác chút. Họ sống quá chậm, không màn bon chen sân si. Họ chạy phía trước, thấy mình ào ào từ phía sau tới, họ lập tức xi nhan tấp vào cho mình vượt. Chưa bật xi nhan họ đã cho vượt. Đi khắp nước Lào ở đâu cũng thế. Có rất nhiều trạm kiểm soát ven đường, thấy ai chạy nhanh là CS bước ra giơ gậy lên. Mình giảm tốc định tấp lề thì CS ra hiệu chạy tiếp. Đường Lào thì tuyệt vời.

Hạng C
30/7/14
572
471
63
40
bác nói ai tào lao? bác làm kg ? e làm cho bác. bác foto công chứng cho e 3 món: bằng lái, cà vẹt, đăng kiểm, + 160 obama, e làm trong 1 tuần. có sổ lưu hành cho bác đi trong 2 tháng. ok kg bác?

• Like
Reactions: Mustafa
A1
14/12/03
2.555
4.253
113
bác nói ai tào lao? bác làm kg ? e làm cho bác. bác foto công chứng cho e 3 món: bằng lái, cà vẹt, đăng kiểm, + 160 obama, e làm trong 1 tuần. có sổ lưu hành cho bác đi trong 2 tháng. ok kg bác?
vậy giờ bác làm không? Photo công chứng mọi thứ đưa em, em làm cho bác nửa giá đi được thêm Cam-Lao-Viet. Lấy hữu nghị 65$ Và chỉ trong 3 ngày là có thôi heng.
Em rẻ hơn bác một nửa, đi thêm Lào, Giá trị 2 tháng và chỉ trong 72 tiếng từ lúc nộp hồ sơ là cố sổ.

Hạng D
8/10/14
2.172
31.435
113
Nhân tiện, nhờ các Bác thông cho em chuyện đi bằng xe Máy. Em định làm chuyến sài gòn - cam- lào bằng xe Máy. Xe do em đứng tên sở hữu,Cám ơn các Bác!

Hạng D
10/12/13
2.505
6.117
113
Nhân tiện, nhờ các Bác thông cho em chuyện đi bằng xe Máy. Em định làm chuyến sài gòn - cam- lào bằng xe Máy. Xe do em đứng tên sở hữu,Cám ơn các Bác!
Xe máy thì chả cần gì cũng ổn. Còn 4B căng xíu thôi.