Thảo Luận Chung Đi campuchia bằng xe du lịch

Hạng F
5/4/13
23.876
144.190
113
Thhông tin này tào lao ạ.
Em vừa làm chuyến Shihanouk Ville hồi tháng 8. Thủ tục làm giấy liên vận tại Sở GTCC rất đơn giản, lên mạng tải mẫu đơn, photo các giấy tờ liên quan, phí 50 ngàn và 3 ngày làm việc. Đến cửa khẩu làm tờ khai HQ để xuất xe và nhập về sau này.
Lưu ý: hiện tại có sự LỆCH PHA giữa VN và CAM. Tức là VN đã áp dụng giấy liên vận cho xe dưới 16 chỗ không kinh doanh, nhưng bên CAM vẫn chưa áp dụng cho loại xe này. Do đó khi xe nhập vào CAM hoàn toàn không có giấy XNK của Hải Quan. Có thể HQ biên giới cho đi (lì xì để đi) nhưng họ vẫn cảnh báo nếu bị bắt thì vẫn sẽ bị phạt như thường (nghe nói là giam xe, phạt vài trăm đô).
Về CSGT Cam: chỉ cần đi đúng Luật, không vượt tốc, cán vạch thì sẽ ko bị chặn lại. Em đi qua nhiều chốt (kiểu như đo cồn 100% ở mình) cọc tiêu, áo phản quang phân làn có thể nhìn thấy từ xa nhưng vẫn đi ưua được bình thường ko bị chặn lại. Duy nhất bị chặn lại lúc trong thành phố vì vừa lái xe vừa xem bản đồ bằng điện thoại, lại quên đeo dây. CSGT check bằng lái xe quốc tế, họ ko chịu bằng nhựa VN. Tiếng Anh họ tốt, deal giá thoải mái, em deal từ 50$ xuống còn 20$ cho mấy lỗi, ko bằng, dùng đt, ko seat belt. :)
Về xe cộ: chạy xe kiểu giặc lái Vn thì vô địch vì dân họ rất hiền, đi xe chậm và nhường nhịn, nhường đường, không có tiếng còi xe. Nên ban đầu mình chạy xe rất hổ báo, nhưng cảm thấy nhục, sợ người ta cười nên lại rón rén như mèo, ra cố gắng đi chậm, lịch sự, văn minh. ( bác nào có thói quen bấm còi thì tháo còi cất ở nhà đi nhen).
Tóm chung lại: đi vẫn được, bằng lái quốc tế Obama vô địch đa dụng. Từ thông quan cửa khẩu hải quan cho đến CSGT. Hao tốn nhiều hay ít là do mình mặc cả, xin xỏ.
Chúc các bác chuyến đi an toàn, vui vẻ.
Bác phá giá mất rùi!!! ở Campuchia kg có bằng lái 20 ngàn riel ( 5 đô), kg dây an toàn 10 ngàn riel ( 2,5 đô), quá tốc độ 20 ngàn riel ( 5 đô)....

• Like
Reactions: Air Bag and Mustafa
Hạng D
10/12/13
2.505
6.116
113
Bác Mustafa nói chính xác. Nếu đi xe máy mà thì cứ xin được bên VN cho qua, rồi qua Cam cho tiền là đi. Qua đó nhớ ghé Hải quan xin cái giấy là ok, chừng 10$. Nhanh hơn nhiều lần so với có giấy tờ. Tuy nhiên cách này chỉ đi ở các cửa khẩu nhỏ thôi. Mộc Bài thì bị đuổi về là cái chắc. :)
Thường đi Xa Mát hoặc Mộc hóa dễ hơn nhiều.

Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com
Bác lên web của Sở GTVT TPHCM tìm mẫu đơn đề nghị cấp giấy liên vận Viet-Cam-Lao. Xong bác điền đơn (bác nên in 2 bộ, điền 1 bộ để trống 1 bộ, nếu sai thì điền lại tại chỗ khi nộp). Chuẩn bị bản sao cà vẹt, sổ đăng kiểm, bằng lái, bảo hiểm. Nếu xe đứng tên công ty thì cần đóng dấu và giấy giới thiệu.

Xong bác lên Sở GTVT ở Lý Tự Trọng (ngay ngã tư Pasteur), vào cái phòng ngay cổng nộp. Trong vòng 3 ngày làm việc, bác lên nhận sổ 3 tháng, đóng 50 ngàn.

Khi tới cửa khẩu, bác làm tờ khai hải quan cho xe trước khi làm thủ tục cho người. Tổng chi phí 1 lần qua cửa khẩu cho 1 xe bên VN khoảng 500.000 (BP, HQ, CK), bên Cam 30$.

Bác phá giá quá !
Bên sở bác cho 100k để cô bé làm thủ tục nhanh gọn lẹ (không cho cũng không sao)
HQ Việt Nam 100k
HQ Cam chưa chứng khi xe con qua Cam nên tự do chạy . Bác nên chuẩn bị bằng lái QT vì dạo này Police Cam hay hỏi . Mà chưa có bằng QT thì cho 10$ và chạy và hôm không có police nào hỏi thêm vì đã đc thông báo qua bồ đàm là xe mình đã hoàn thành nghĩa vụ ^.^

• Like
Reactions: Air Bag
Hạng C
3/9/15
500
544
93
các bác nên lên mạng search kỹ về HQ Cam nhe, ăn hối lộ dữ lắm. Nếu đem xe qua mà không chính ngạch thì coi chừng cẩn thận vẫn hơn

Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com
các bác nên lên mạng search kỹ về HQ Cam nhe, ăn hối lộ dữ lắm. Nếu đem xe qua mà không chính ngạch thì coi chừng cẩn thận vẫn hơn

Tụi em đi chính ngạch nhiều lần rồi , ghé HQ Cam hỏi luôn vài lần nhưng không có làm thủ tục cho xe con , nhưng bác phải từ từ để đi qua chứ bác chạy qua luôn là không được .

• Like
Reactions: DUYBITI
Hạng F
5/4/13
23.876
144.190
113
Tụi em đi chính ngạch nhiều lần rồi , ghé HQ Cam hỏi luôn vài lần nhưng không có làm thủ tục cho xe con , nhưng bác phải từ từ để đi qua chứ bác chạy qua luôn là không được .
Bên Cam dễ hơn Việt nam!!! Cái cửa khẩu thì quan trọng Hải Quan Vn, Biên Phòng Việt Nam cho qua là OK hà bác!!!
Xe vô được campuchia là 01 chuyện, trên đường đi mà gặp trạm cảnh sát Cam thì vẫn bị hỏi và xin tiền ( cho dù bác có bằng lái xe quốc tế, bằng lái xe của cam luôn) Nếu khéo tí xin vài chữ viết của cửa khẩu bên cam cho vô Nam vang là tốt nhất....

• Like
Reactions: Bannang