Hạng C
15/2/08
556
306
83
didongthienminh.com
Cái này e phải like bác. Đường miền tây quá quá tệ, k biết bác lãnh đạo nghĩ sao hay tại mấy bác ấy chỉ đi máy bay để tham quan nên cảm nhận khác mình.
Em phải xác nhận đúng, dân miền Tây quá khổ với đường xấu, đi đâu 200Km về đau lưng nhẹ lun chứ chẳng chơi, em Cần Thơ đi Trà Vinh, đi về đúng 200Km, đường xấu quá chừng về mệt quá. Đã đi du lịch miền Bắc vì thấy đường quá đẹp, ko dằn xấu, ổ gà ổ voi như trong này

Hạng B1
11/5/17
74
90
23
31
Nếu vậy chắc thôi em không đi mũi Cà Mau nữa. Nghe tình hình đường xá như thế này có vẻ cũng oải.
Đã cất công làm 1 chuyến đi mà bỏ mũi Cà Mau sau này tiếc lắm đó, khởi hành từ Sài Gòn qua Đồng Tháp Mười rồi dừng chân nghỉ đêm ở Châu Đốc, qua Hà tiên chơi ( đi Phú Quốc hay ra đảo Hải Tặc)xong qua về Rạch Giá ( bạn có thể đi Nam Du) -Cà Mau bạn sẽ thuận đường về hơn. Theo ý kiến cá nhân mình là nên đi nghiệm cực nam tổ quốc bạn ah.

Tập Lái
30/4/20
29
12
0
46
Đã cất công làm 1 chuyến đi mà bỏ mũi Cà Mau sau này tiếc lắm đó, khởi hành từ Sài Gòn qua Đồng Tháp Mười rồi dừng chân nghỉ đêm ở Châu Đốc, qua Hà tiên chơi ( đi Phú Quốc hay ra đảo Hải Tặc)xong qua về Rạch Giá ( bạn có thể đi Nam Du) -Cà Mau bạn sẽ thuận đường về hơn. Theo ý kiến cá nhân mình là nên đi nghiệm cực nam tổ quốc bạn ah.
Cảm ơn bác. Em sẽ cân nhắc xem đường có đi ổn không và cố. Bác cho hỏi nên đi Nam Du hơn hay Hải Tặc hơn nhỉ (PQ em đi 2 lần rồi).

Hạng B1
11/5/17
74
90
23
31
Cảm ơn bác. Em sẽ cân nhắc xem đường có đi ổn không và cố. Bác cho hỏi nên đi Nam Du hơn hay Hải Tặc hơn nhỉ (PQ em đi 2 lần rồi).
Cứ đi đi bác không đến nổi tệ đâu, đi chơi trải nghiệm thì cứ triển thôi, đồng bằng đường đi đâu có khó khăn hơn miền núi tây bắc đâu. Hải tặc thì bác có thể chơi sáng đi chiều về. Còn Nam Du thì ở lại, tùy bác thích mà chọn cái nào đi thôi, bác nên đi Hà Tiên-Rạch Giá- Cà Mau rồi về sẽ thuận đường hơn. Nếu bác có đi đất Mũi thì tìm kiếm thông tin ra hòn Khoai luôn.

Tập Lái
30/4/20
29
12
0
46
Cứ đi đi bác không đến nổi tệ đâu, đi chơi trải nghiệm thì cứ triển thôi, đồng bằng đường đi đâu có khó khăn hơn miền núi tây bắc đâu. Hải tặc thì bác có thể chơi sáng đi chiều về. Còn Nam Du thì ở lại, tùy bác thích mà chọn cái nào đi thôi, bác nên đi Hà Tiên-Rạch Giá- Cà Mau rồi về sẽ thuận đường hơn. Nếu bác có đi đất Mũi thì tìm kiếm thông tin ra hòn Khoai luôn.
Em đi theo gợi ý của bác: HT-RG-CM. Bác cho em hỏi nếu muốn lặn biển ngắm san hô và cá thì 2 đảo kia có dịch vụ đó không nhỉ?

Hạng B2
22/4/20
334
201
43
60
Ôi đường xá trong ấy chán thế à bác?
Em hỏi chút, đi xuống tận mũi Cà Mau có nên không bác?
Đi QL tới Cà Màu, đường vẫn tốt. Tại Bạc Kiêu, năm rồi tôi ăn 1 BB quá tốc độ phạt nguội bằng Cam gửi về tới nhà.

• Wow
Reactions: xedieu2
Hạng B2
22/4/20
334
201
43
60
Nếu vậy chắc thôi em không đi mũi Cà Mau nữa. Nghe tình hình đường xá như thế này có vẻ cũng oải.
Về chất lượng đường xá nhìn chung không tốt những đoạn hẹp. Sedan đi còn tốt mà.
Sg-Tiền Giang: Cao tốc Trung Lương: không đi nhanh được, xe đông. 60-80km/giờ.
Tiền Giang - Mỹ Thuận: QL 1A: đi 90 km/giờ được.
QL 30: Từ ngã 3 An Hữu đi Cao Lãnh: 50-60km/g đường hẹp.
Cầu Cao Lãnh- Cầu Vàm Cống: đi được 120 km/g chạy cho bỏ tức CT Trung Lương. Coi chứng ăn BB.
QL 80: RG-Cần Thơ: đường hẹp, dợn sóng. 50-60km/g. Chờ cao tốc nhen.
Thốt Nốt-Long Xuyên- Châu Đốc: đường tốt hẹp 50-60km/g.
Châu Đốc - Hà Tiên: đường không láng, vắng xe.
Cần Thơ- Cà Mau đường tốt, hẹp. Coi chừng phạt nguội.
QL 60: Trà Vinh-Bến Tre: 80km. đường mới, vắng xe ngày thường.

Đi để biết Tây Nam Bộ- đầu tàu kinh tế, không có đường cho xe đi, không như miền ngoài.

• Like
Reactions: HuynhAnhDuy
Tập Lái
30/4/20
29
12
0
46
Về chất lượng đường xá nhìn chung không tốt những đoạn hẹp. Sedan đi còn tốt mà.
Sg-Tiền Giang: Cao tốc Trung Lương: không đi nhanh được, xe đông. 60-80km/giờ.
Tiền Giang - Mỹ Thuận: QL 1A: đi 90 km/giờ được.
QL 30: Từ ngã 3 An Hữu đi Cao Lãnh: 50-60km/g đường hẹp.
Cầu Cao Lãnh- Cầu Vàm Cống: đi được 120 km/g chạy cho bỏ tức CT Trung Lương. Coi chứng ăn BB.
QL 80: RG-Cần Thơ: đường hẹp, dợn sóng. 50-60km/g. Chờ cao tốc nhen.
Thốt Nốt-Long Xuyên- Châu Đốc: đường tốt hẹp 50-60km/g.
Châu Đốc - Hà Tiên: đường không láng, vắng xe.
Cần Thơ- Cà Mau đường tốt, hẹp. Coi chừng phạt nguội.
QL 60: Trà Vinh-Bến Tre: 80km. đường mới, vắng xe ngày thường.

Đi để biết Tây Nam Bộ- đầu tàu kinh tế, không có đường cho xe đi, không như miền ngoài.
Em cảm ơn bác. Em phải note lại để đi đến đâu mò đến đấy.

Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40
View attachment 2201484

Em chào các cụ OS! Em là dân Bắc, đợt này xăng rẻ nên em quyết đi phượt cực Nam. Em kính nhờ các cụ trong Nam tư vấn giúp em là trong 10 ngày em sẽ phượt từ Buôn Mê Thuột vào Tây Nam Bộ rồi vòng sang Đông Nam Bộ ra Mũi Né thì em nên đi theo lộ trình như thế nào và ghé những đâu chơi (thời gian có thể lên 12-13 ngày). Em sẽ rất ít cơ hội đi 1 lần nữa kiểu như này nên muốn thăm được những điểm du lịch thú vị. Ưu tiên 1 của em là cảnh đẹp và ưu tiên 2 mới là chất lượng mặt đường. Em cảm ơn các cụ!
Có bác nói Miền Tây hổng có gì chơi, nó vừa đúng, lại vừa hông đúng. Thực ra thì Miền Tây các tỉnh nó cứ na ná nhau ah, cũng sông nước, cũng vườn trái cây (Tiền Giang, Vĩnh Long, Bến Tre, Cần Thơ) thành ra kg đặc sắc lắm; nhưng với người Miền Bắc thì cũng sẽ hơi lạ 1 chút, nhưng đi tour thì sẽ kg cảm được cái đặc sắc nhất của người Miền Tây đó là cái tình, cái hảo sảng và chất phác của người Miền Tây.
Thôi thì đáp ứng nhu cầu của Bác, Em tư vấn cho Bác 1 tour Miền Tây, đi từ Sài Gòn và cố gắng giới thiệu những nơi mà mình thấy ổn nhất đã từng trải nghiệm nhé.
Ngày 1: Sài Gòn - Tiền Giang
  • Xuất phát 6g từ Sài Gòn để thấy Sài Gòn chưa đông đúc nó khác với SG tấp nập nhé. Đi Cao tốc SG - Trung Lương.
  • 7g30: ăn sáng Mekong restop với món hủ tiếu Mỹ Tho.
  • 9g00: tham quan chùa Vĩnh Tràng (Tiền Giang) có kiến trúc khá lạ + uống nước mía Mỹ Tho.
  • 11g30: ăn trưa Heo quay Mai Hồng: heo quay, canh giò heo...
  • 14g: nghỉ lại Mekong Lodge Resort (Cái Bè, Tiền Giang): đi tàu, nhận phòng, tắm, ngắm sông, ăn tối tại đây với món Cá tai tượng chiên xù. (Phòng ngủ với giường tre, vừa tắm vừa ngắm trăng sao, kg tivi, đêm nghe dế kêu... nói chung là Bác vứt cuộc sống xô bồ phố xá về quê 1 đêm, ưng thì Bác vứt luôn cái iphone xuống sông cho nó chất nhé).

Ngày 2: Tiền Giang - Cần Thơ
  • Ăn sáng và làm 1 tour sông nước (hỏi Lễ tân Mekong): tham quan vườn trái cây (để biết ngta ngâm thuốc sầu riêng ntn hehe) + nghe đờn ca tài tử + ngồi xuồng ba lá.
  • 11g: ăn trưa các món cá sông ở Mekong và trả phòng, đi qua Cần Thơ.
  • 14g: nhận phòng Nhà khách Tây Nam của Bộ Công an (nếu muốn tiết kiệm), sang chảnh thì Vincom, nghỉ ngơi, chiều tham quan Nhà cổ Bình Thủy.
  • Ăn tối: Nhà hàng Hoa Sứ, vừa ăn, vừa ngắm Sông Hậu, cầu Cần Thơ; ăn xong, dạo chơi bến Ninh Kiều.

Ngày 3: Cần Thơ - Bạc Liêu
  • Sáng sớm: tham quan chợ nổi.
  • Trả phòng rồi tà tà đi ghé vườn trái cây ở huyện Phong Điền, tham quan + ăn trưa.
  • Ăn xong, tà tà về Bạc Liêu, trên đường ghé tham quan chùa Dơi (Sóc Trăng).
  • Ăn tối và dạo chơi Bạc Liêu.

Ngày 4: Bạc Liêu - Cà Mau
  • Sáng: đi sớm tham quan Cánh đồng quạt gió Bạc Liêu để sống ảo, ghé Khu du lịch Nhà mát cho biết hoặc bỏ qua nơi này.
  • Về lại Tp Bạc Liêu để ghé Nhà công tử Bạc Liêu xem hồi đó nhà ổng giàu cỡ nào.
  • Ăn trưa, trả phòng. Trên đường đi Cà Mau ghé Nhà thờ giáo sứ Tắc Sậy (Nhà thờ Cha Diệp) nổi tiếng Miền Tây.
  • Chiều tối đến Cà Mau nhận phòng Ksan và nghỉ ngơi.

Ngày 5: Cà Mau
Chuyến đi cũng kha khá rồi, Em nghĩ Bác nên dừng lại Cà Mau lâu 1 xíu để nghỉ ngơi nhé.
Ăn sáng và lên đường ra mũi Cà Mau.
Chiều về tham quan Rừng U Minh Hạ.
Ăn tối: chắc chắn là hải sản rồi. Dạo một vòng Cà Mau và về nghỉ ngơi.

Ngày 6: Cà Mau - Rạch Giá, Kiên Giang
  • Buổi sáng: dậy muộn 1 xíu và ăn sáng, trả phòng, thong thả về Rạch Giá, Kiên Giang theo hướng An Biên - Tắc Cậu.
  • Ăn trưa ở Rạch Giá và dạo qua Khu lấn biển ở Tp. Rạch Giá.
  • Thẳng tiến về Hà Tiên và nhận phòng nghỉ ngơi.
  • Chiều: tham quan đền thờ họ Mạc, đây là dòng họ đã khai khẩn ra xứ Hà Tiên; lên cầu Tô Châu hóng gió biển.
  • Ăn tối và dạo chơi đêm Hà Tiên.

Ngày 7: Bác có 2 lựa chọn:
  • vượt biển bằng phà, chở cả xe ô tô và làm tour 2 đêm trên đảo Phú Quốc: tham quan Safari (vườn thú đẹp nhất Việt Nam), chùa Trấn Quốc, tắm đảo, cáp treo Hòn Thơm, nhà lao PHú Quốc...
  • Hà Tiên - Châu Đốc, An Giang: ăn sáng và về Châu Đốc
  • tới Châu Đốc là phải ghé liền Miếu bà chúa xứ núi Sam nhen: đây là miếu chứ hông phải Chùa Bà như nhiều người gọi nhe, vì là Miếu lên Bác sẽ thấy ngta có cúng heo quay luôn ah.
  • xong rồi thì Bác có thể hỏi đường tham quan chùa Hang cách đó 1 km với kiến trúc xuyên trong lòng hang núi, đứng ở ban công nhìn ra hàng cây phía xa là biên giới với Campuchia.
  • trưa: ăn tại Nhà hàng Bảy Bòng với món lẩu mắm trứ danh nhe.
  • nhận phòng 14g ở Victory Châu Đốc, quá đẹp để ngắm hoàng hôn trên sông Hậu.
  • chiều: dạo chơi mà mua mắm cá ở chợ Châu Đốc.
  • ăn tối tại Nhà hàng Sun Rise với các món cá: cá lòng tong kho, cá tra 1 nắng chiên, lẩu mắm, cá rô... và đừng quên làm chén chè thốt nốt mát lạnh.

Ngày 8: Châu Đốc - Long Xuyên, An Giang
  • sáng: ăn sáng và trả phòng rồi rừng tràm Trà sư thẳng tiến và ăn trưa trong rừng luôn. Nhớ ăn vừa vừa thôi nhen: gà hấp lá chúc (tương tự như lá chanh), tép xào điên điển, lẩu chua... và nằm ngả lưng 1 xíu cho khỏe.
  • Ra khỏi rừng và hướng đi Núi Cấm: trên đường hỏi người dân ăn bánh canh Vĩnh Trung + lạp xưởng bò nướng (đây là món nổi tiếng của người Khơ-me).
  • tranh thủ tầm 3g ghé núi Cấm: đi cáp treo lên đỉnh núi tham quan chùa Vạn Linh có bức tượng chụ trì bằng sáp rất đẹp và thật, leo lên lầu sẽ thấy cây bồ đề chạm khắc vào vách tường quá đẹp, và choáng ngợp, tự nhiên Bác sẽ thấy lòng dịu lại. kế bên là tượng Phật Di Lặc lớn nhất Châu Á luôn.
Nếu Bác muốn cảm giác mạnh thì cố ý trở lại cáp tầm 5g, lúc này cáp ngừng chạy, họ sẽ đưa bác xuống núi bằng đường xe ô tô, cũng khá phê.
  • xuống nuối khoảng 5g30, google map về Long Xuyên ở tại Nhà khách Tỉnh ủy đường Lê Hồng Phong nhen.
  • ăn tối: chịu khó chạy xe khoảng 20km ăn bò lụi Tư Hương (Thốt Nốt, Cần Thơ) 90k/phần, trước khi ngủ thì ghé Sân vận động An Giang ăn ly tàu hũ đá, chén chè bưởi (đảm bảo kg nơi nào ngon hơn).

Ngày 9: Long Xuyên - Cao Lãnh - Sài Gòn
  • sáng: đi bộ ra đường Lý Thường Kiệt phía sau khách sạn làm tô bún cá nổi tiếng Long Xuyên, 1 tô thôi nhe, rồi về ksan, lên lầu 9 vừa ăn vừa ngắm sông Hậu.
  • tham quan: Khu lưu niệm Tôn Đức Thắng, xã Mỹ Hòa Hưng.
  • trưa về ghé cơm tấm Hướng Dương ăn dĩa Cơm tấm Long Xuyên + chén lòng gà bao ngon.
  • trả phòng và đi về Cao Lãnh: trên đường ghé tham quan Lăng cụ Phó bảng Nguyễn Sinh Sắc.
  • từ Cao Lãnh đi quốc lộ 30 ra quốc lộ 1 về SG, dự kiến về tới Sài Gòn 7g tối ăn chơi nhảy múa.

P/S: ghé chùa, nhà thờ nhớ ăn mặc quần dài, lịch sự nhé.