Hạng D
24/2/20
4.528
7.489
113
37
2 cái cực kì khác nhau, về ý nghĩa và giá tiền phạt

nên ko khó khi xxx nói a đi sai làn. uh sai làn là câu cửa miệng, ý là làn đi rẽ trái a đi vô mà đi thẳng thì nói nôm na cũng sai làn... nhưng sai làn mà đúng của nó là làn dành cho xe máy mà a đi vô thì a mới bị gọi là đi sai làn.

còn trường hợp của a, là biển 411, a chỉ là "ko tuân thủ biển báo vạch kẻ đường" thôi, chỉ có 4 củ max.
Em chạy xe hơi nhát nên hơn 3 năm lái xe nhà chưa bị xxx vịn phát nào, nay mới bị đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm, thôi thì xem 2tr học phí cho khôn ra, 411 phạt 200-400k còn 412 phạt 4-6tr pk bác?

Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
Em đi thẳng ở làn rẽ trái bác ạ.
Có vẻ như bác vẫn chưa phân biệt được:
- Sai làn đường (câu cửa miệng xxx): đi vào làn không phải phương tiện mình đang lái, VD bác đi ô tô nhưng đi làn CHỈ DÀNH CHO xe máy, làn CẤM ô tô, đường cấm, đường 1 chiều, đường ngược chiều. Lỗi này 4 - 6 củ.
- Không tuân thủ vạch kẻ đường (là lỗi bác đang mắc phải): như tên gọi thôi, đi sai biển báo, vạch kẻ đường, nhưng KHÔNG CẤM phương tiện nhé. Lỗi này 400k thôi.

Bác cần phân biệt rõ để không bị vặt lông và phân định được mình đang bị lỗi nào, vì nhiều khi bảng cấm rẽ thôi nhưng xxx vẫn báo lỗi đi sai làn đường.

Tập Lái
25/7/22
41
38
18
33
Đi thẳng mà dừng đèn đỏ ở làn rẽ trái là xưa rồi nay dừng luôn ở làn rẽ phải không cho ai đi luôn. Nếu là người ý thức là lịch sự thì lỡ đứng thì người ta rẽ luôn rồi tìm đường vòng lại, đằng này nhiều người đi thẳng lỡ đứng rồi đứng luôn cản trở nguyên 1 hàng xe phía sau.

View attachment 2844873

Mình đi đường Mai Chí Thọ suốt nên thấy tình trạng ô tô đi thẳng chờ đèn đỏ đi thẳng rồi lấn hết qua làn rẽ phải để dừng đèn, ngày nào cũng gặp mấy ông kiểu này luôn, mình bóp kèn đá đèn các kiểu mà cũng đâu lại vào đấy.

Chạy bên quận 2 còn đỡ, mấy anh chạy kiểu này mà qua quận 7 chạy trong khúc thì xe container nó bóp còi cho đinh tai nhức óc thì thôi, có lần mình thấy mấy anh xe container bấm còi xong sau còn nhảy xuống xe lên gõ đầu xe trước chửi luôn.

Có lần chạy ở MCT bị một xe vọt lên chèn vào trước trong làn rẽ phải, đèn xanh rẽ phải mà thấy không đi là biết luôn xe đi thẳng, mình bấm còi thì nó kệ, xe sau bấm còi dục liên tục nó cũng kệ luôn, sau khi đèn đi thẳng xanh thì nó đi, cáu thật sự.

Mình chả hiểu mấy anh này chạy kiểu gì, mua bằng cũng không tới nổi không biết nhìn cái mũi tên chỉ hướng dưới đường cộng với cái đèn treo trên đầu, trước đó cũng có biển báo hiệu lệnh nữa, đi cũng phải nhìn trước ngó sau chứ? Còn cứ chạy theo bản năng kiểu này rồi đòi xe sau thông cảm, qua Nguyễn Văn Linh kêu xe container họ thông cảm kìa, nó bấm còi chửi cho nhục mặt.

Tài xe con thì không nói làm gì, họ bấm còi dục không được thì nhịn cục tức chứ xe tải xe đầu kéo này nọ kiểu này nhiều anh tính nóng như kem thì lại bảo số xui. Không có ai vui nổi khi xếp hàng ở lane rẽ phải, rẽ trái thấy bà chờ gần 100 giây để được 20s đèn xanh, có người đứng cúp đầu và không thể rẽ được, lại phải chờ tiếp 1 hoặc vài lần gần 100 giây nữa.

Nhiều người sẽ bảo do không cố ý, không để ý biển báo và vạch kẻ đường, không nói tới ô tô chứ xe máy thì tệ lắm cũng biết nhìn lên đèn xanh đỏ là hiển thị đèn rẽ trái thì tự khắc biết khu vực dừng này dành cho người rẽ phải.

Không dám bảo là mình chưa đi lộn qua làn rẽ phải, rẽ trái bao giờ, nhưng mình không có cái kiểu đứng trơ trơ ra ảnh hưởng cả hàng xe sau mà sẽ quẹo luôn rồi lúc sau tìm cách vòng lại, đó cũng coi như là học phí thời gian vì tội không chú ý nhìn đường.

Muốn đi nhanh hơn người khác thì chỉ có bay thôi, chứ chạy ngoài đường xe thì đông mà cứ khôn lõi, thấy trống thì tạt vào thì ăn chửi đừng bảo sao mấy anh không thông cảm.
Nếu là tôi lần đầu đi bị nhầm đường ntnay thì tôi cũng chỉ dám đứng im như xe trên.
Lý do là nếu tôi đổi sang làn đi thẳng thì xe sẽ đè vạch liền làn đường.
Nếu tôi đợi tới đèn xanh đi thẳng, thì có chăng chỉ bị lỗi "không tuân thủ tín hiệu vạch kẻ đường", mức xử phạt khác hẳn.

Tôi nói vậy không phải tôi đồng ý với kiểu lái xe như trên, tôi hoàn toàn không đồng ý, vì xe kia không tuân thủ tín tín hiệu giao thông.

• Like
Reactions: namtran85
Hạng C
19/8/16
632
481
63
38
Em mới bị nộp bánh mì 2 tr vì lỗi này hôm thứ 7 tính chở vợ con lên quận 1 chơi, đường xá thì mù tịt cứ đi theo google map đang đi đường có 2 lane tới đèn đỏ có thêm lane rẽ trái, đang chạy sát con lươn ko kịp chuyển sang lane giữa do xe quá đông chạy vọt lên trước rẽ qua lane giữa nhưng ko kịp. XXX dọa phạt 4-6tr , giam bằng 1 tháng đứng năn nỉ mãi thì còn 2tr tiền tươi (do xe em biển tỉnh nên XXX dọa ghê quá). Rút kinh nghiệm đi quận 1 thì đi xe máy cho nhẹ đầu. Đúng là nhà quê lên thành phố hichic. Mà cái lỗi này có bị phạt nguội nữa ko các bác?
Bác khai sáng cho mấy bác đang bảo cái lỗi trong clip 400k đi bác. Mình nói lỗi ko tuân thue tín hiệu đèn giao thông các bác ấy cứ bảo kêu CA lập biển bản lỗi đi để kiện

Hạng C
19/8/16
632
481
63
38
Có vẻ như bác vẫn chưa phân biệt được:
- Sai làn đường (câu cửa miệng xxx): đi vào làn không phải phương tiện mình đang lái, VD bác đi ô tô nhưng đi làn CHỈ DÀNH CHO xe máy, làn CẤM ô tô, đường cấm, đường 1 chiều, đường ngược chiều. Lỗi này 4 - 6 củ.
- Không tuân thủ vạch kẻ đường (là lỗi bác đang mắc phải): như tên gọi thôi, đi sai biển báo, vạch kẻ đường, nhưng KHÔNG CẤM phương tiện nhé. Lỗi này 400k thôi.

Bác cần phân biệt rõ để không bị vặt lông và phân định được mình đang bị lỗi nào, vì nhiều khi bảng cấm rẽ thôi nhưng xxx vẫn báo lỗi đi sai làn đường.
Cái lỗi của ông @quangnguyentsnt là ông đi trong khi đang đèn đỏ đó là lỗi ko tuân thủ tín hiệu đèn giao thông. CA báo đúng lỗi nhá. Lỗi này ko phải lỗi
Không đi đúng phần đường làn đương quy định mà mấy ông cứ cãi hoài

Hạng C
19/8/16
632
481
63
38
Đèn này nếu đang đỏ a rẽ phải a ko chấp hành tín hiệu đèn giao thông là đúng còn đi thẳng anh chỉ bị phạt không chấp hành biển báo vạch kẽ đường thôi, anh bị bắt lỗi này xxx xuống báo a 4 5tr a quíu nộp xxx phá giá anh em làm hư xxx hết.
Mình ko cần coi hết clip chỉ coi hình a chup gửi mình mạnh dạn cá với a một chầu gì đó vui vẽ, mình bằng tự tin thi thố với bằng học xem sao :D
Đi mà đọc lại mục 10 QCVN 41/2019 của BGTVT xem nó quy định đèn tín hiệu chỉ hướng là như thế nào.
cái mấy ông đang nói là đèn phụ chỉ hướng nhá.

Tập Lái
29/11/22
70
2.256
83
22
Quận 7
Trên đường con đi học có một chỗ phải quẹo trái. Mà xe hơi họ đậu sát nhau, con từ bên làn xe máy không thể nào đi qua đó để quẹo trái được thế là con phải vòng lên vòng qua đầu họ. Họ bóp kèn inh ỏi.