Hạng B2
29/9/05
262
10
18
Chào các Bác, xin các Bác giải thích dùm chứ cứ suy nghĩ mãi thế này thì ong hết cả đầu lên mất. Mùa Đông rồi, em dùng quạt gió thôi, không phải bật AC để làm mát nữa nhưng tại sao em xoay về bên Đỏ thì vẫn nóng và xoay về phía xanh thì gió từ điều hòa lại mát (tất nhiên là không lạnh mà chỉ mát thôi). Vậy không khí nóng ở đâu ra vậy? Điều hòa có hoạt động hay chỉ quạt gió. Hỏang quá đi thôi.

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net
RE: Điều hòa xe Matiz - Hỏang quá

Trích đoạn: matizhp

Chào các Bác, xin các Bác giải thích dùm chứ cứ suy nghĩ mãi thế này thì ong hết cả đầu lên mất. Mùa Đông rồi, em dùng quạt gió thôi, không phải bật AC để làm mát nữa nhưng tại sao em xoay về bên Đỏ thì vẫn nóng và xoay về phía xanh thì gió từ điều hòa lại mát (tất nhiên là không lạnh mà chỉ mát thôi). Vậy không khí nóng ở đâu ra vậy? Điều hòa có hoạt động hay chỉ quạt gió. Hỏang quá đi thôi.

Khó hiểu với cách trình bày của bác. Bác quay về bên đỏ tức là bác sưởi cái xe lên rùi thì nó nóng là đúng thôi...[8|][8|][8|]

Hạng C
2/4/04
756
320
63

Bác tắt AC thì chỉ tắt máy nén (dàn lạnh) thôi chứ dàn nóng (lấy nhiệt từ động cơ) vẫn còn hoạt động, nên khi bác chuyển qua đỏ thì nóng nhưng qua xanh thì chỉ mát mà không lạnh.

Hạng B1
25/8/05
72
1
0
40
Xóm nhà lá Sài Gòn

Dàn nóng của bộ sưởi trong xe lấy từ nhiệt của nước làm mát máy. Khi vặn qua đỏ tức là mở đường cho gió từ quạt lạnh trong xe đi qua dàn nóng này. Ngược lại, để qua xanh thì gió từ quạt chỉ đi qua dàn lạnh. Nếu để ở giữa (vừa xanh, vừa đỏ) thì gió ra sẽ là gió được trộn giữa 2 nguồn (nóng - lạnh).

Hạng B2
29/9/05
262
10
18

Xin cảm ơn các anh nhiều. Giờ thì em hiểu rồi, không đau đầu nữa rồi.