Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Xin chào cả nhà,
Sau 1 thời gian lên OS đặt vấn đề hỏi các huynh đệ dày dạn kinh nghiệm độ chế về việc độ gương của xe VIOS bản nước ngoài về bản VN mà không có ai trả lời thì em đã tự đi "tìm đường cứu xe" và đã thành công mỹ mãn:D. Hành trình độ chế cũng khá là gian nan. Bước đầu là order 2 cái miếng gương có sưởi kính từ nước ngoài về. Xong bước 1 lấy ra kiểm tra thì hỡi ôi, xe nước ngoài nó dùng ngàm tròn, còn xe Lẩu Dê nó xài ngàm dạng click hình chữ nhật. Buồn tập 1 :(.
Độ gương có sưởi cho VIOS Lẩu Dê
Cái miếng ở trên là gương zin, còn cái kia hình tròn là dùng cho xe nước ngoài:mad:.
Sau 1 hồi suy nghĩ em đem ra chỗ mấy chú thợ làm gương /đèn nhờ hàn cái chân của Lẩu Dê vào NN và nó như thế này:D:
Gắn vào test ngàm thì OK rồi, còn sưởi điện? Cái này chua hơn uống giấm... Sau hơn 2 tuần mày mò em mua dây đồng loại dẻo dùng bên điện công nghiệp và băng keo, nút bấm, relay, dây luồn các kiểu về để chế... Khi tháo củ gương ra cứ hi vọng là dù là xe Lẩu Dê thì nó cũng đi dây chờ sưởi gương cho mình nhưng.... đời không như là mơ, không có cái dây chờ nào cả :(. Buồn tập 2.​
Thế là em phải đi ống lồng đi thêm 2 cặp dây sưởi gương cho 2 bên.... Sau đây là hình ảnh lúc tháo ra giải phẫu em nó:​

Để cho ăn chắc tránh chạm chập sau này, em chịu khó đi thêm 1 ống lồng bên ngoài như thế này cho nó an toàn.​
Và sau cùng là cái kết rất ngọt ngào: đèn công tắc báo sáng, "click" 1 cái là gương ấm - mùa mưa không còn lo gương bị mờ nữa :3dcuoi:.​

Đi tong 2 ngày cuối tuần 1 mình làm từ đầu tới cuối phần điện, em lãnh hậu quả là cái lưng đau ê ẩm nhưng mà.... sướng :D.​

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
12/8/14
220
161
43
38
Sắp có thêm 1 chiếc có gương sưởi haha DIY đi rùi auto gương đơ luôn đó :3dcuoi:

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Bác mua cái mặt zin ở đâu, bác tự DIY ak?
Cái mặt zin là cái có ngàm vuông là hàng theo xe thì sao phải mua chứ bác ??? Cứ thế cắt ngàm ra dán vào cái mặt độ có sưởi là ok rồi. Em DIY phần điện thôi, còn phần hàn nhựa thì để mấy cậu thợ gương với đèn làm.
Sắp có thêm 1 chiếc có gương sưởi haha DIY đi rùi auto gương đơ luôn đó :3dcuoi:

Ý bác là sao mình không hiểu ??? Cái này vốn là option của Vios Đài Loan mà, chẳng qua về VN nó cắt bỏ đi. Tại em không có thời gian mò mẫm trong cái hộp cầu chì của xe chứ không là khỏi cần cái nút bấm luôn, nó vốn đi theo nút sưởi kính sau xe.

• Like
Reactions: trung76cahg
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
e ra thợ
bọn nó bóc mặt sấy gương xe Gezt dán vào gương xe em
2 tiếng ngồi uống trà đá là xong
1.2 củ
đi mưa bật sấy lên sáng choang
Mình làm thì hết quanh quanh 1 chai nhưng được cái là gương chống chói và có góc nhìn rộng ( gương cầu lồi như trên MPV/SUV).

Tập Lái
22/11/16
2
0
1
36
xe minh cung la vios. cái motor của bấm cửa kính bi hư. bạn biết chô nào bàn gia rẽ ko

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
xe minh cung la vios. cái motor của bấm cửa kính bi hư. bạn biết chô nào bàn gia rẽ ko
Chào bác, trước tiên bác trải lời mấy câu hỏi sau hộ em thì em mới tư vấn được.
1.sao bác biết là hư motor bấm kính ? Có ai kiểm tra cho bác chưa ?
2.Hư bên nào ? Tài? Phụ lái? Trái sau? phải sau ?
3.Bấm kính lúc được lúc ko hay là hoàn toàn ko đc ?
Bác trả lời hết đi em sẽ tư vấn tiếp.

Chỉnh sửa cuối: