Tập Lái
6/8/11
23
0
1
có 8 đồng xu giống nhau hoàn toàn, nhưng có 1 đồng xu khác trọng lượng, đó các bác nêu dùng cân loại 2 dĩa thì mất tối thiểu bao nhiêu lần cần để tìm đưuọc đồng xu đó.

Hạng D
15/3/10
2.163
49
48
48
Refresh.car nói:
có 8 đồng xu giống nhau hoàn toàn, nhưng có 1 đồng xu khác trọng lượng, đó các bác nêu dùng cân loại 2 dĩa thì mất tối thiểu bao nhiêu lần cần để tìm đưuọc đồng xu đó.
Tối thiểu là 3, nhưng nếu mình đem 8 đồng xu chia ra 2 dĩa, xong chỉ cần đem 2 đồng qua dĩa còn lại, xđ xong thì đem 1 đồng còn lại cân tiếp thì chỉ cần 1 lần...:D

Hạng B2
29/7/11
101
0
16
TPHCM
em xin mạn phép trả lời câu này, chỉ cần 2 lần thôi bác ạh.
lấy 6 đồng chia làm 2:
  • ta cân nếu như có sự chênh lệch bên nào thì bên ấy có chứa đồng ta cần tìm. lúc đó lấy 2 đồng trong 3 đồng bên nhẹ hơn cân thì ta sẽ có đáp án.
  • nếu cân bằng nhau thì nó nằm ở 2 đồng chưa cân. lấy 2 đông ấy cân thì ta có kết quả.
đúng không bác?
Refresh.car nói:

Hạng B2
29/10/10
177
0
16
49
salestran85 nói:
em xin mạn phép trả lời câu này, chỉ cần 2 lần thôi bác ạh.
lấy 6 đồng chia làm 2:
  • ta cân nếu như có sự chênh lệch bên nào thì bên ấy có chứa đồng ta cần tìm. lúc đó lấy 2<span style=""color: #ff0000;""> đồng trong 3 đồng bên nhẹ hơn cân</span> thì ta sẽ có đáp án.
  • nếu cân bằng nhau thì nó nằm ở 2 đồng chưa cân. lấy 2 đông ấy cân thì ta có kết quả.
đúng không bác?
Refresh.car nói:
Đề có cho đồng giả nhẹ, hay nặng đâu?