Thảo Luận Chung Đổ xăng có cần tắt máy?

Tập Lái
18/4/16
16
4
3
Hồ chí minh
autobay.vn
Đổ xăng có cần tắt máy?

Hiện nay em thấy nhiều trên trang tin tức nói về vụ đổ xăng nhưng không tắt máy dẫn đến trường hợp xe bị cháy. Có phải nguyên nhân chủ yếu là do không tắt máy hay không ạ. Mong được mọi người thảo luận ạ![pagebreak][/pagebreak]

• Like
Reactions: long265
Hạng D
17/10/15
1.008
5.479
113
Câu trả lời là nên tắt. Rất nên phải tắt máy khi đổ xăng/dầu vì sự an toàn cho chính bản thân chúng ta và tài sản.

Đừng vì sự khó chịu hoặc sự ra giọng kẻ cả của những người ngồi trên xe do bị ngưng máy lạnh trong một khoảng thời gian ngắn mà chiều theo họ, nguy hiểm tiềm tàng lớn hơn nhiều nếu so với chỉ ngưng máy lạnh vài phút. Mình đã nhiều lần nhất quyết tắt máy xe và lấy hẳn chìa khóa ra ngoài, yêu cầu những người ngồi trong xe nếu ko chịu được thì cứ ra khỏi xe chốc lát, như thế sẽ tránh được hiểm họa khôn lường.

Khi xe đang được châm xăng và máy vẫn để nổ, tài xế hoặc những người trong xe nếu vô tình ra/vào xe và với những động tác mở/đóng cửa cũng như đi lại xung quanh xe; tất cả những hành động vô ý đó rất có thể tạo ra tĩnh điện và với sự bất cẩn khi để máy nổ, xăng/dầu có thể bén thành lửa, tai họa xem như khỏi cứu.

Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
Cứ để máy nổ, xe thằng khác nó bén lửa thì còn kịp chạy, động cơ đằng trước, đổ xăng đằng sau mà, em thấy ở nước ngoài nó cũng ko tắt máy.
Còn em thì tắt máy, vì rút chìa để mở cốp đổ xăng xe 2b