Hạng D
30/1/11
1.272
56
48
Các bác cho em hỏi ngu tí ạ:
Số là hôm qua, khi đi từ Biên Hoà về SG xe em "đội mưa mà đi..." (như trong bài hát nào đó của Văn Phụng mà em quên mất tên rồi) suốt từ 12h00 đến 15h30 mới về đến nhà (ở Biên Hoà), thì dứt mưa.
Đường xa lộ HN mưa lớn kinh, nhất là đoạn gần trạm thu phí nước ngập xe em gầm thấp (MN) cứ sợ tèo nên không dám chạy lane ngoài ở một số đoạn ngập nước nhiều, đến SG chỉ đi lòng vòng 3A, 3B Tôn Đức Thắng, Lê Duẩn cho F1 phỏng vấn xin việc làm, rồi lên Etown 3 Cộng Hoà, sau đó phi lại về BH, em ghé cây xăng của Petrolimex ở BH đổ thêm 250K cho đầy bình. Về đến nhà là em rửa xe ngay (lấy bịch xốp bịt miệng ống pô lại), rửa xe xong chạy vào nhà cất. Xong hiệp 1.

Hiệp 2: Sáng ra định lấy xe ra đi, nổ máy thấy dưới nền gạch và trên kiếng cường lực (cừa nhà) ướt nhẹp (ở vị trí thổi ra của ống pô): em lau khô rồi nẹt pô và lót giẻ lại thấy nước bắn ra thành giọt trên giẻ, hãi quá em lấy ngón tay thọc và ngoáy vào phần ngoài ống pô cũng thấy ướt nhẹp ngón tay (nhưng không có mùi thối như bác nào có post 1 bài về xăng thối ngoài HN). Thế là em nổ máy để 15 phút, kiểm tra lại thấy cổ pô khô. Thôi cất xe, lấy 2B đi.

Qua hiện tượng trên, em có 2 dự đoán:
1) Trong xăng em đổ có lẫn nước; hoặc:
2) Do sự ngưng tụ hơi nước bên trong hệ thống xả (vì có sự chênh lệch nhiệt độ bên ngoài và bên trong ống xả: ngoài lạnh, trong nóng).
3) Có thể khi xe đi chậm qua các đoạn đường ngập cao, nước tràn vào miệng pô (điều này em nghĩ cũng khó xảy ra, vì xl HN có chậm cũng không < 40km/h, trừ lúc kẹt xe hoặc nối đuôi vào trạm thu phí)

Vì nghe vụ xăng thối ngoài HN, nên em ớn. Mặt khác nếu đúng là do sự ngưng tụ hơi nước thì nhiều lần như vậy e rằng hệ thống xả sẽ mau mục, nhất là đối với xe ít đi như em. Mà không biết có ảnh hưởng dến khoang máy hay không? (em không rửa máy).

Em rất mong được các bác tiền bối, nhiều kinh nghệm chỉ giáo em với ạ. Em lo quá đi.[:O][:O][:O]
Các bác thông cảm, em viết dài dòng quá đi. Cám ơn rất rất nhiều các bác đã đọc bài và cho ý kiến chỉ giáo ạ!

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
Bình thường mà bác, nổ máy khoảng 5 phút sẽ hết.(máy còn ngon sẽ có nước càng nhiều :D). Đó là trường hợp máy nguội, khởi động buổi sáng có khi có khói trắng nửa đó.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Chỉ cần 1 tí nước lẫn vào xăng là máy kg nỗ rồi , hồi xưa có bác nào chạy xe than (thay xăng) thì biết, than trong lò than bị ẩm 1 chút là khỏi chạy luôn , thay toàn bộ than mới.
Chắc xe bác bị nước tràn vào bô thôi

Hạng D
30/1/11
1.272
56
48
huyluong nói:
Bình thường mà bác, nổ máy khoảng 5 phút sẽ hết.(<span style=""color: #ff0000;"">máy còn ngon sẽ có nước càng nhiều </span>:D). Đó là trường hợp máy nguội, khởi động buổi sáng có khi có khói trắng nửa đó.

Dạ em cảm ơn bác.
Em cho máy nổ (buổi sáng không thấy khói trắng) 15 phút và thấy tua máy đều 750 v/ph chắc là hết nước. Có nghĩa không phải do xăng lẫn nước hả bác? Vậy có ảnh hưởng gì ến máy không bác?

Sẵn bác làm ơn giải thích giúp em cho trót cái chỗ màu đỏ í bác. Xe em mua tháng 10/2010 chạy tới nay mới 2.500km thôi, ít đi lắm.

Hạng D
30/1/11
1.272
56
48
Himlam nói:
Chỉ cần 1 tí nước lẫn vào xăng là máy kg nỗ rồi , hồi xưa có bác nào chạy xe than (thay xăng) thì biết, than trong lò than bị ẩm 1 chút là khỏi chạy luôn , thay toàn bộ than mới.
Chắc xe bác bị nước tràn vào bô thôi

Thanks bác!
Vậy là thêm 1 ý nữa là không do xăng.

Bác nhắc xe than làm em nhớ nhiều kỷ niệm khi đi công tác bằng xe than miệt Phương Lâm, Định Quán hồi thập niên 80 quá: Em thấy mấy chú lơ nhảy xuống xe cầm cục canh gõ mạnh vào thùng than mà bác, xe vẫn bò tiếp lên dốc được mà; Có khi mấy chú lơ còn nhảy lên mui cầm cây sắt thông lò chọt lia lịa mà xe vẫn chạy.

Hạng C
31/8/10
843
291
63
thanhlan nói:
huyluong nói:
Bình thường mà bác, nổ máy khoảng 5 phút sẽ hết.(<span style=""color: #ff0000;"">máy còn ngon sẽ có nước càng nhiều </span>:D). Đó là trường hợp máy nguội, khởi động buổi sáng có khi có khói trắng nửa đó.

Dạ em cảm ơn bác.
Em cho máy nổ (buổi sáng không thấy khói trắng) 15 phút và thấy tua máy đều 750 v/ph chắc là hết nước. Có nghĩa không phải do xăng lẫn nước hả bác? Vậy có ảnh hưởng gì ến máy không bác?

Sẵn bác làm ơn giải thích giúp em cho trót cái chỗ màu đỏ í bác. Xe em mua tháng 10/2010 chạy tới nay mới 2.500km thôi, ít đi lắm.
Híc, cái đoạn đỏ đỏ kia bác huyluong kinh nghiệm ghê.

@bác chủ chưa kiểm nghiệm nhiều máy rồi.

Hạng D
12/6/10
3.310
27
48
HCM
Đúng rồi đó bác. Em nghe nói máy càng tốt thì sáng ra nổ máy có nước và khói trắng, Xe em cùi bắp Mazda 323 ngày xưa cũng vậy. Còn về kỹ thuật tại sao có nước và khói trắng thì e bó tay

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
Tribute nói:
thanhlan nói:
huyluong nói:

Dạ em cảm ơn bác.

Hấp dẫn đoạn đỏ đỏ!

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.433
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
huyluong nói:
Bình thường mà bác, nổ máy khoảng 5 phút sẽ hết.(máy còn ngon sẽ có nước càng nhiều :D). Đó là trường hợp máy nguội, khởi động buổi sáng có khi có khói trắng nửa đó.
Quá chuấn
!

Hạng D
30/1/11
1.272
56
48
ntphuoc nói:
Tribute nói:
thanhlan nói:
huyluong nói:

Dạ em cảm ơn bác.

Hấp dẫn đoạn đỏ đỏ!

2 bác quả là uyên bác, thâm sâu thật. [:O][:O][:O]
Em bái phục, bái phục. . . . 2 bác