Bảo Dưỡng Xe Đôi điều về rửa xe ...

Hạng B2
25/9/16
106
28
28
em cảm ơn các bác . trong nam nay sẽ có 1 tiệm rửa xe để phục vụ anh em với những gì mà anh em góp ý . sản phẩm chăm sóc của em cũng sẽ rất đặc biệt , trang thiết bị thì em là nhà cung cấp chuyên nghiệp từ trước tới giờ nên không lo . chỉ lo những thiết bị rửa xe mới nhất vn chưa có mà em đặt hàng nó chưa xuất xưởng được trong 1 tháng tới . điếu quan trọng là xà phòng rửa xe . nhưng em cũng đã qua các nước tham khảo và đã có loại tốt nhất cho mình . sau này tất cả sản phẩm phục vụ em sẽ có tủ trưng bày cho anh em tham khảo .

Em chào bác nhâm, em cũng đang có ý định mợ một cái tiệm hoành tráng như bác đây, tuy nhiên em không phải dân trong nghề và đang tính đi học thêm. Tiện đọc được bài này em thấy em với bác cũng có cùng chí hướng, bài post này cũng khá lâu rồi nhưng em vẫn muốn hỏi bác về kinh nghiệm và tư vấn ạ, em thực sự nghiêm túc và cũng đã chuẩn bị tinh thần đi theo con đường này rồi, nếu bác ok thì em xin phép được xin số điện thoại và mời bác chầu cà phê hậu tạ ạ!

• Like
Reactions: xicklong
Hạng B2
25/9/16
106
28
28
Em gửi các bác một bài viết về các cách rửa xe không đúng cách. Các bác tham khảo thêm ạ
BẠN CÓ BIẾT?
HƠN 90% SỐ XE Ô TÔ MỚI TẠI VIỆT NAM BỊ NHIỀU VẾT XƯỚC DẶM, VÀ GIẢM ĐỘ BÓNG CHỈ SAU 1 NĂM SỬ DỤNG
LÝ DO???
Theo các chuyên gia, nguyên nhân chủ yếu của hiện tượng trên là do việc rửa xe không đúng chuẩn, một hoạt động chăm sóc xe cơ bản nhất. Dưới đây là những lỗi thường gặp nhất của rửa xe không đúng chuẩn.
1/ Dùng nước giếng khoan.
Để tiết giảm chi phí, nhiều dịch vụ rửa xe dùng nước giếng khoan. Bản chất của nước giếng là thường nhiễm phèn, với đặc tính có độ acid cao (pH thấp), có vị chua của sulphuric acid. Hệ quả là khi dùng nước nhiễm phèn để rửa xe, xe sẽ dễ dàng đánh mất độ bóng, và các chi tiết thì mau bị lão hoá, ố vàng, gỉ sét (ron cao su, gầm bệ,…).
2/ Dùng chất tẩy rửa loại 2.
Cũng do tiết kiệm chi phí, mà nhiều nơi đã sử dụng những hoá chất tẩy rửa không rõ nguồn gốc, hoặc thậm chí là xà phòng giặt đồ. Đặc điểm chung của các loại hoá chất này là tẩy rửa mạnh (đồng nghĩa với gây hại sơn xe, và làm mất luôn độ bóng), bọt nhiều (tạo cảm giác giả tạo về sự “sạch sẽ”), nhất là khi sử dụng thiết bị “nén và phun” (bọt tuyết).
3/ Dùng khăn lau thông thường.
Thay vì dùng khăn Microfiber chuyên dụng có cấu tạo bởi các sợi siêu mịn, mật độ sợi cao, độ dài của sợi ngắn, và khoảng cách giữa các sợi tối ưu (giúp lau xe nhẹ nhàng, không để lại chút vết xước), thì đa phần khi rửa xe, người ta dùng loại khăn có búi sợi lớn, chất lượng kém để lau khô. Loại khăn này sau vài lần sử dụng sẽ trở nên xơ cứng, thô ráp và tạo nên đường xước cực nhỏ khi lau trên bề mặt sơn.
4/ Kỹ thuật rửa xe không đúng.
Do thiếu quy trình được đào tạo bài bản, rất nhiều dịch vụ đã rửa xe với đầy rẫy những sai sót. Từ việc phun nước với góc nghiêng nhỏ hoặc lớn hơn 45 độ, khoảng cách phun gần hơn 45cm,… cho đến lau khăn bằng động tác xoay tròn, tất cả đều góp phần làm hư hao bề mặt sơn và độ bóng.
5/ Thời gian rửa trong khoảng 15 phút.
Tốc độ là điều mà nhiều điểm rửa xe thực hiện. Đây tưởng chừng như một ưu điểm và là minh chứng cho sự chuyên nghiệp, nhưng kỳ thực, với thời gian diễn ra chỉ 15 phút, chiếc xe đang bị “tra tấn” bởi cách rửa “nhanh nhưng gây hại”. Khuyến cáo của các chuyên gia chăm sóc xe là, nếu xe của bạn được rửa dưới 25 phút thì cần phải xem xét lại.
Trích nguồn: tác giả: VIVUCAR - Diễn đần Ôtô Saigon
Chào bác Griffin,
Em cũng đang có ý định mở tiệm rửa xe chuyên nghiệp bài bản với phương châm là chất lượng nên em rất cần những thông tin rửa xe đúng cách như bác đã nói sợ bộ, bác có thể chia sẻ chi tiết hơn quy trình rửa xe chính xác hơn cho tụi em học hỏi được không? nếu không tiên thì bác có thể cho em xin SĐT được không? em sẽ chủ động mời bác ly cà phê gọi là tầm sư học đạo, cảm ơn bác nhiều!!!

Hạng B1
26/9/16
58
14
8
33
Để rửa xe chuyên nghiệp tại gia vừa tiết kiệm chi phí lại có thú vui các bác cần mấy món sau:
1. Găng tay rửa xe. Nên dùng loại có tua nhiều, làm bằng sơi microfiber để không gây xước sơn xe
2. Grid Guard: là miếng ngăn bụi, các bác cho vào xô xà bông và xô nước xả để mỗi lần xả khăn, bụi dưới đáy xông ko bị cuộn lên trên.
3. Xà bông rửa xe: nên chọn loại trung tính pH 7-8 để an toàn cho sơn xe. Nếu xà bông không trung tính thì cần tuân theo đúng tỷ lệ pha của nhà sản xuất. Các bác đừng tiếc tiền mà đi dùng omo, sunlight hay bất cứ thứ gì tạo ra bọt nhé. Phải dùng xà bông chuyên dụng
4. Khăn lau xe: nên chọn các loại khăn như da dê, waffle weave (bánh quế) để thấm hút cao. Tuyệt đối các bác không được để xe tự khô đặc biệt để tự khô dưới ánh nắng. Như vậy, sẽ bị các lỗi đốm nước, xử lý phức tạp lắm.
5. Lưu ý: các bác rửa xe cần có 2 cái xô, 1 xô chứa nước sạch, 1 xô chứa xà bông. Sau khi lau xe thì các bác xả găng tay trong xô nước sạch cho ra hết bụi rồi mới nhúng vào xô xà bông và lau tiếp. Như vậy hạn chế tối đa xước sơn.
6. Cuối cùng, các bác có thể xịt các loại quick detailer (chất bảo dưỡng, làm bóng) sau mỗi lần rửa để xe vừa đẹp vừa được bảo vệ chút đỉnh nhé

Chúc các bác giữ thói quen tắm vợ 2 hằng tuần
Chemical Guys Việt Nam
www.griffincarcare.com
Để tắm vợ 2 mỗi cuối tuânf là 1 cái thú vui tao nhã, nhưng để đầu tư bộ dụng cụ tiêu chuẩn chất lượng để rửa cũng phê k kém... cám ơn bác về các chi tiết và em thích sản phẩm của bác rồi đấy :)

• Like
Reactions: Just Live
Hạng B1
20/9/16
53
31
18
52
HCM
Tăm vợ.... Vậy đưa ra tiệm là thuê người ta tắm vợ mình ah kkk

Tập Lái
25/10/16
24
2
3
Không biết ở vn có bán máy xịt hơi nước nóng thế này không
http://www.amazon.com/McCulloch-MC-1275-Heavy-Duty-Steam-Cleaner/dp/B0000DF0RB/ref=sr_1_sc_2?ie=UTF8&qid=1436723717&sr=8-2-spell&keywords=otima steamer
Dùng để làm vệ sinh bên trong xe bằng hơi nước nóng cho thảm xe, ghế sau khi nội thất đã hút bụi.Thậm chí còn dùng để vệ sinh máy xe dưới capo đươc luôn
loại giống như bác nói thì không có nhưng bên em lại có loại rửa xe bằng nước nóng bác muốn rửa chỗ nào cũng được, e mới bán một cái cho một bác trên gia lai xong

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
loại giống như bác nói thì không có nhưng bên em lại có loại rửa xe bằng nước nóng bác muốn rửa chỗ nào cũng được, e mới bán một cái cho một bác trên gia lai xong
Rửa xe bằng nước nóng chả hay ho gì, nó hại lớp clearcoat trên vỏ xe nhé.Dùng steam wash là chỉ khi nào rửa những chỗ khó như khoan máy vì không dùng nước xịt vô đó đươc chứ không ai khùng rửa xe bên ngoài dùng nước nóng đâu.