Hạng B1
5/1/08
63
0
0
Thưa các Bác. Vốn là kiến thức về xe cộ của E còn non kém quá vừa rồi E gặp phải trường hợp như này mà cũng chưa biết thực hư ra sao. mong Các Bác cho Em được mở rộng tầm hiểu biết vốn khiêm tốn của Mình. Hôm trước Em có nói chuyện với Bác đang chạy con Prado V8 hình như động cơ 4.5 Bác ấy nói xe Bác ấy chỉ ăn khoảng 12-15l/100km. E không tin vì quá ít, chỉ hơn con 318i của em có chút ít ah. giải thích cho lý do này là Bác ấy bảo xe này nó chỉ nổ đủ 8 máy khi tốc độ dưới 60km/h.nếu tốc độ càng cao thì số máy đóng lại tức là nổ ít chỉ còn 6 hoặc ít hơn. Bác ấy bảo kể cả BMW seri 7 V12 cũng tương tự chỉ nổ đủ khi tăng tốc và đạt tốc độ cần thiết để ngắt các máy. E thấy lạ quá...???hay kiến thức của Em chưa đủ để hiểu công nghệ cao này. ngay cả con xe Em có 4 máy, mà không may nó bỏ máy nào là giật đùng đùng ah...không đi nổi. vì nó tác động lên trục khuỷ và có số xy lanh không nổ thì làm sao tròn máy được và yếu xì ah....vậy thực hư ra sao mong các Bác có kiến thức về vụ này giảng cho em hiểu thêm đôi chút. E cảm ơn các Bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu
@BMW1868 : có công nghệ dừng 1 số xi lanh thật bác ạ, tùy theo yêu cầu về tốc độ và lực kéo . Honda gọi là VCM, ứng dụng trên Accord 3.5 đời 08 và vài mẫu khác ...). GM cũng có, ở động cơ HEMI, nhưng Toyota thì chưa đưa vào xe của mình, vì vẫn còn nhiều tranh cãi về tính hiệu quả của PP này .

Tập Lái
8/9/08
25
0
0
otosaigon.com
Em thấy cũng vô lý bác ạ.Em cũng chạy prado rồi,xe em GX 2.7 mà đã ăn tầm 14,15l rồi, 4.5 em nghĩ phải hơn chứ,hay xe đời mới công nghệ nó khác bác nhỉ.Nhiều khi cũng có thể do chân ga của mỗi người khác nhau nhưng ăn tầm đó em thấy cũng khó.

Hạng B1
5/1/08
63
0
0
Về nhiên liệu thì Em không cần hiểu lắm. Cái quan trọng là có đúng như Bác Prado nói không thôi. Nhưng nếu mà như Bác mienhinh nói thì có lẽ đúng thật rồi. Bác mienhinh có thể nói rõ hơn được không Bác...???Động cơ bây giờ hiện đại quá

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/9/08
1.633
7
38
Tết hồi nào mà em hog bik vậy các pác ạ:):):)!!! bác này bắn pháo bông hoành tráng nhĩ!!! Hihi, V8 4.5 mà uống có 14-15l thì em cũng làm 1 phát cho vui. đừng ném đá em nhé, có thí quăng boom lun nó mới ác lại tiếng pháo bông các bác ạ:D:D:D:D

Hạng D
21/12/06
1.117
616
113
Úi em đi lộn chuồng gồi, sao mừ "máy" Toyota trong chuồng của BMW không hà?!

Hạng D
22/6/08
1.017
789
113
Công nghệ ngắt xilanh trong động cơ đã có lâu rồi và đang phát triển mạnh mẽ. Một số hãng xe đã áp dụng trên một số mẫu xe như Honda, Toyota, Ford...