Tập Lái
22/10/17
7
0
1
51
e có chiết xe ford laser 2003, xe chạy rất ok nhưng vừa rồi e chạy đêm thì phát hiện kim đồng hồ nhiệt độ tăng (H), xuống xe kiểm tra thì nhiệt độ vẫn bình thường, tắt đèn pha thì kim về lại dưới mức trung bình. Mong các bác sỹ giúp e, thanks

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Em đoán bác bị chập điện ở đâu đó chứ ko liên quan gì tới nhiệt độ nc cả.
Khả năng lớn là dây mát (dây âm ) của đèn pha, đoạn nối với khung xe bị lỏng, mỗi khi bật đèn pha, dòng điện ko thông hoàn toàn nên hút dòng từ đồng hồ táp lô mà cụ thể là kim nhiệt
Bác tìm dây mát của đèn, xịt rp7 rồi xiết lại cho chặt chỗ tiếp xúc chắc sẽ hết
Xe cũ lâu ngày hoặc hay đi rửa khoang máy dễ bị mấy vụ này.

Theo em nghĩ hiện tượng trên là do hệ thống điện của xe bác có vấn đề. Cụ thể khi mở đèn pha thì điện cung cấp cho quạt tản nhiệt két nước yếu, làm cho quạt tản nhiệt không hoạt động không đủ công suất hoặc tệ hơn nữa là quạt không chạy làm cho nhiệt độ nước tăng. Bác nên kiểm tra lại hệ thống điện đèn pha và hệ thống làm mát xem có đấu chung không.​

Tập Lái
22/10/17
7
0
1
51
đem ra gara thợ kiểm tra báo hư cục cảm biến nhiệt, bảo thay. để chờ thay xong xem sao

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
đem ra gara thợ kiểm tra báo hư cục cảm biến nhiệt, bảo thay. để chờ thay xong xem sao
Cái này hơi lạ vì nếu cảm biến nước sai thì sẽ ảnh hưởng tới ECU và hệ thống phun xăng đánh lửa. Sẽ có hụt ga hoặc vấn đề về công suất máy.

Tập Lái
22/10/17
7
0
1
51
khi thợ chỉ là cái hộp dây điện nhỏ, khi rút ra thì kim báo nhiệt không hoạt động, thợ nói bị đứt cái đó vì ohm rất bé và dễ bị đứt. e chỉ biết vậy thôi chứ mình không hiểu