12/10/07
2.646
10.496
113
- Việc từ HĐGV xuất luôn hoá đơn mình cho là ko đúng mà phải đổi thành HĐMB. Chỉ có mua bán mới có xuất hoá đơn.
- Nội dung hoá đơn cũng không đúng. Bởi giá trị đất không có thuế GTGT vì: Theo quy định tại khoản 6 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC, chuyển quyền sử dụng đất sẽ không chịu thuế giá trị gia tăng. Do đó, khi thực hiện hoạt động chuyển nhượng bất động sản bao gồm cả nhà và quyền sử dụng đất thì giá đất sẽ được trừ khi tính thuế GTGT, thuế suất thuế GTGT đối với phần còn lại khi tính thuế GTGT là 10% đối với hàng hóa, dịch vụ thông thường không thuộc dạng không chịu thuế, 0%, 5%.

Chuyện công ty trên làm đúng hay không phải tuỳ thuộc vào thời điểm mà tại đó luật hiện hành được áp dụng như thế nào. Tại thời điểm hiện tại thì những việc như trên nếu diễn ra là sai.

Tại từ đầu thớt này nói đến dự án Thái Sơn, là 1 dự án triển khai trong khoảng thời gian 2005-06 gì đó, nghĩa là có trước TT 219/2013/TT-BTC, nên tôi mới nói vụ hóa đơn GTGT. Nếu sau 2013 thì lại không đặt vấn đề này rồi.

Ngay cả đất Hưng Phú mà GĐ2, thì cũng không có vụ này luôn. Ai mua đất dự án HP cũng biết.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Đúng rồi bác. Pháp lý thì HĐMB phải cao hơn HĐGV rồi. Cái mà em muốn nói là rủi ro của HĐGV (đã bàn giao đất cho người mua) cao đến mức nào, và nó có tới mức mình bỏ qua ko nên mua trong khi giá nó tốt hơn nhiều so với đất sổ đỏ hay đất có HĐMB ko thôi
Cao đến mức nào thì phải xét pháp lý của nó ở thởi điểm muốn mua vào. Có những cái đã có HĐMB nhưng tèo thì vẫn tèo như thường.

Còn lại là do quan điểm đầu tư của mỗi người. Có những người chuyên đi săn đất đai chưa có ra sổ bao giờ để mua vào hoặc những cái pháp lý có vấn đề để mua vào. Đó cũng là một cách tìm kiếm lợi nhuận trong đầu tư.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Tại từ đầu thớt này nói đến dự án Thái Sơn, là 1 dự án triển khai trong khoảng thời gian 2005-06 gì đó, nghĩa là có trước TT 219/2013/TT-BTC, nên tôi mới nói vụ hóa đơn GTGT. Nếu sau 2013 thì lại không đặt vấn đề này rồi.

Ngay cả đất Hưng Phú mà GĐ2, thì cũng không có vụ này luôn. Ai mua đất dự án HP cũng biết.
Tại thời điểm này thì chính cái dự án đã xuất hoá đơn cho bác họ cũng ko thể làm theo như vậy được nữa. Cho nên, bây giờ có nộp đủ 100% tiền đất với pháp lý là HĐGV thì cũng không thể xuất hoá đơn và hoá đơn không thể xuất như vậy được nữa. Và, cái mà họ chưa thể bán ra trước đây, nếu muốn bán tại thời điểm này đều phải áp dụng các chính sách, các quy phạm pháp luật hiện hành, kể cả Luật KD BĐS 2014, nghĩa là phải bán nhà chứ ko còn được bán đất như trước nữa.

Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Cđt chạy làng thì là câu chuyện khác rồi bác. Trường hợp này thì mình nắm lợi thế so với cđt vì sổ đỏ của nó mình giữ, đất nó cũng đã giao cho mình. Chỉ sợ án lệ trong trường hợp cđt phá sản thôi bác
@Ba Văn ý em là sợ nhà nước thôi, chứ éo sợ cđt chạy làng đó bác

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
@Ba Văn ý em là sợ nhà nước thôi, chứ éo sợ cđt chạy làng đó bác
nó phá sản thì phải sợ nó chứ vì thứ tự ưu tiên trả nợ luôn ưu tiên thuế N2, nợ ngân hàng, nợ người lao động... rồi mới đến mình. nhưng CDT phá sản hay dính hình sự abc thì chiếm dưới 10%

12/10/07
2.646
10.496
113
Trước đây tôi đã đúc kết ở một thớt khác về vấn đề mua hay không mua đất dự án với HĐGV hay HĐMB mà anh em hay gọi chung là đất "Dự án" gì đó như sau:

1/ Nếu mua đầu tư nhằm bán lại thì tùy vào độ gan lì của anh em, mình không khuyên không phải vì nói rằng nó có độ rủi ro quá cao, mà vì mình không biết anh em là người có điều kiện như thế nào nên không thể khuyên được. Riêng tôi là tôi vẫn chơi và vẫn thu hoạch tốt. Miếng Hưng Phú tôi up ảnh bên trên là đất tôi chính chủ, để lâu vẫn chã biết xợ là cái gì. Các bác nhìn cái giá gốc của nó thì đủ hiểu cái ý thứ 2 sau đây:

2/ Nếu mua để xây ngay thì chắc chắn nên làm. Lý do dễ thấy nhất đó là nếu đất có pháp lý sạch thì thường giá đất "Dự án" luôn rẻ hơn đất thổ cư sổ đỏ cầm tay cùng khu vực, nhiều khi rẻ hơn tới gần phân nửa. Thậm chí nếu đã giao nền, có kha khá nhà đã xây rồi thì càng nên. Số tiền chênh đó dư sức cất cái nhà đẹp. Một khi đã cất cái nhà để ở hay kinh doanh thì chẳng sợ bố con anh nào nữa. Xây xong là mình nộp đơn ra sổ hồng, tuy có thể phải chờ cđt gom chung làm hơi lâu nhưng rồi sẽ có. Khi có sổ thì đất mình tự nhiên pháp lý ngang bằng mà giá lại rẻ hơn thổ cư sổ đỏ cầm tay cùng khu vực rất nhiều, kêu bán bất kì thời tiết nào cũng lên đường khá nhanh.

• Like
Reactions: Quan Sie
Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Trước đây tôi đã đúc kết ở một thớt khác về vấn đề mua hay không mua đất dự án với HĐGV hay HĐMB mà anh em hay gọi chung là đất "Dự án" gì đó như sau:

1/ Nếu mua đầu tư nhằm bán lại thì tùy vào độ gan lì của anh em, mình không khuyên không phải vì nói rằng nó có độ rủi ro quá cao, mà vì mình không biết anh em là người có điều kiện như thế nào nên không thể khuyên được. Riêng tôi là tôi vẫn chơi và vẫn thu hoạch tốt. Miếng Hưng Phú tôi up ảnh bên trên là đất tôi chính chủ, để lâu vẫn chã biết xợ là cái gì. Các bác nhìn cái giá gốc của nó thì đủ hiểu cái ý thứ 2 sau đây:

2/ Nếu mua để xây ngay thì chắc chắn nên làm. Lý do dễ thấy nhất đó là nếu đất có pháp lý sạch thì thường giá đất "Dự án" luôn rẻ hơn đất thổ cư sổ đỏ cầm tay cùng khu vực, nhiều khi rẻ hơn tới gần phân nửa. Thậm chí nếu đã giao nền, có kha khá nhà đã xây rồi thì càng nên. Số tiền chênh đó dư sức cất cái nhà đẹp. Một khi đã cất cái nhà để ở hay kinh doanh thì chẳng sợ bố con anh nào nữa. Xây xong là mình nộp đơn ra sổ hồng, tuy có thể phải chờ cđt gom chung làm hơi lâu nhưng rồi sẽ có. Khi có sổ thì đất mình tự nhiên pháp lý ngang bằng mà giá lại rẻ hơn thổ cư sổ đỏ cầm tay cùng khu vực rất nhiều, kêu bán bất kì thời tiết nào cũng lên đường khá nhanh.
Bác cho link thớt đó đi bác. Và thay vì cái nhà như bác nói ở mục số 2/ thì nó là cái móng có dc ko bác ?

12/10/07
2.646
10.496
113
Bác cho link thớt đó đi bác. Và thay vì cái nhà như bác nói ở mục số 2/ thì nó là cái móng có dc ko bác ?

Mình nhiều chuyện, còm tùm lum khắp nơi nên không thể nhớ nó ở thớt nào.

Khả năng nó nằm ở thớt này:
https://www.otosaigon.com/threads/h...river-terrace-cu-phuoc-long-b-quan-9.8755634/

Hoặc một thớt khác về đất quanh Liên Phường nhưng không biết giờ nó dạt đâu rồi :D

Vụ làm cái móng thì tôi không biết nó có giúp gì được không nhưng chắc chắn nó không giúp bác ra được sổ. Mà không có sổ thì khi bán thì tâm lý số đông người ta vẫn ngại ^^