Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
Em có người quen rủ hợp tác trồng Thanh Long ngoài Bình Thuận. Em chỉ biết là hiện giờ Thanh Long là món hàng đang có giá, có thể kiếm tiền được :D, ngoài ra không biết gì về kỹ thuật trồng trọt.
Người hợp tác với em hiện có 2ha đất nhưng không có vốn để đúc trụ và xuống giống. Em định bỏ vốn ra làm hết từ đầu cho đến khi thu hoạch lứa đầu tiên. Tỉ lệ góp thì tính theo tỉ lệ tiền em đầu tư và trị giá đất của bạn hợp tác. Lãi thu được thì chia theo tỉ lệ này.
Em đang rối là chưa tính được sản lượng thu được từ một gốc Thanh Long là bao nhiêu kg/ năm? (2ha trồng được 2.000 gốc) để từ đó có thể tính được thời gian hợp tác để đôi bên cùng có lợi.
Có bác nào đang làm cái này chia sẽ kinh nghiệm cùng em nhé.
Thanks các bác.

Tập Lái
14/5/10
45
1
8
Theo khảo sát của em tại vùng Hàm Thuận Nam (vùng có sản lượng và chất lượng tốt nhất) thì khoảng 60kg/cây/mùa (03 vụ "chỉnh lại" với cây>2,5năm). một năm bác đầu tư đầy đủ (điện làm trái vụ, phân, tưới, chăm sóc...) thì làm được 03 vụ. Vụ này em ngâm cứu cũng lâu nhưng còn lình xình cái vụ đất vì thời gian đầu tư hơi dài (có thu phải từ 2,5 năm trở lên) nên tính mua đất làm mới an toàn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
Xe cun nói:
Theo khảo sát của em tại vùng Hàm Thuận Nam (vùng có sản lượng và chất lượng tốt nhất) thì khoảng 60kg/cây/vụ (cây>2,5năm). một năm bác đầu tư đầy đủ (điện làm trái vụ, phân, tưới, chăm sóc...) thì làm được 03 vụ. Vụ này em ngâm cứu cũng lâu nhưng còn lình xình cái vụ đất vì thời gian đầu tư hơi dài (có thu phải từ 2,5 năm trở lên) nên tính mua đất làm mới an toàn.
Cảm ơn bác. Vậy thì em thử làm bài tính:
- Đầu tư 1 trụ thanh long khoảng 100.000đ x 2.000 trụ = 200 triệu
- Đầu tư giống + phân + hệ thống tưới + nhân công trong vòng 2,5 năm = 300 triệu
- Thu hoạch: 60kg x 2.000 trụ x 3 vụ = 360.000kg x 20.000đ = 7,2 tỉ/ năm
Nếu thực đúng như vậy thì kiếm tiền ngon quá bác.:D

Tập Lái
14/5/10
45
1
8
Theo em khảo sát (người nhà) vụ cuối năm vừa rồi thì cây đang thu hoạch mỗi vụ bèo lắm thì một ăn một, nên thấy mấy bác nông cũng thanh thản lắm. Chỉ có cái người ta đang ăn mà mình mới bắt đầu nuôi dây thì hơi oải chút. Nếu đất của mình thì mạnh dạn làm, chứ đất người ta lỡ có gì thì thiệt người bỏ tiền. Giá hiện nay vườn có sẵn đang thu (1tỷ/mẫu/1000trụ).

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Nghe thì ngon nhưng có lo gặp Thanh long "tặc" không bác?

Tập Lái
14/5/10
45
1
8
Vùng này ít dân nhập cư nên cũng hiền, ít nghe nói cái vụ tặc, trong vùng chuyên canh thì khỏi lo, nhà nhà đều TL nên từ mua bán trồng trọt... đều thành dây chuyền hết rồi và hầu như ai cũng biết nếu có gì khác là phát hiện ngay.

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
Xe cun nói:
Theo em khảo sát (người nhà) vụ cuối năm vừa rồi thì cây đang thu hoạch mỗi vụ bèo lắm thì một ăn một, nên thấy mấy bác nông cũng thanh thản lắm. Chỉ có cái người ta đang ăn mà mình mới bắt đầu nuôi dây thì hơi oải chút. Nếu đất của mình thì mạnh dạn làm, chứ đất người ta lỡ có gì thì thiệt người bỏ tiền. Giá hiện nay vườn có sẵn đang thu (1tỷ/mẫu/1000trụ).
Đã hợp tác thì tin tưởng nhau chứ và cũng phải ràng buộc về pháp lý, lỡ có gì thì còn biết đường mà xử. Bác nói 1ha hiện thu lợi khoảng 1 tỉ/ vụ hay 1 tỉ/ năm vậy bác?
Em định hợp tác giai đoạn 1 là 5 năm. Sau 5 năm thì tính lại cho giai đoạn kế tiếp. Các bác thấy sao?

Tập Lái
23/4/08
38
1
0
Em chân thành khuyên bác mua đất mà làm.
Việc đầu tư chung như bác tính tôi thấy có gì bất ổn: Sau 5 năm, người ta vừa có tiền, vừa còn nguyên đất. Còn bác? Trường hợp mất mùa, mất giá thì bác mất hết.
Hay nhất là bác mua 1ha của người quen đó mà làm. Làm chung cũng được.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.848
113
Có 1 bác cũng trong OS bán 3ha đất trồng Thanh Long, hiện đã có 600 gốc rồi, ờ Hàm thuận nam luôn.
TL hot lên do XK được vào thị trường mẽo, tuy nhiên cũng khó vì phải đạt tiêu chuẩn GAP và sản phẩm phải được chiếu xạ. Lúc đầu cũng ngon do yếu tố độc quyền chiếu xạ (cái này hỏi bác tr.B ) sau đỡ hơn nhưng lại nở rộ bà con đạp giá khí thế. TL bi chừ xuất sang Nhật mới ngon, mẽo quá thì rồi. Bây giờ bác nào ngon thì trồng chôm chôm xk vào Mẽo mới ngon.

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
61
TP. HCM
Em cũng thấy phương án bác mua 1ha đất, sau đó vốn thì cả 2 cùng hùn là an tâm nhất.

Status
Không mở trả lời sau này.