DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
Rảnh rỗi sinh nông nỗi, ăn cơm nhà hóng chuyện người ta, thấy box Mer đang cãi nhau vụ hộp số AT hãng khuyến cáo không nên dùng số N, số N dùng để kéo xe, nghe cũng lạ nên lôi về box Subaru cho các bác bóng bàn cho vui.
Cá nhân em thì số AT dừng đèn đỏ dưới 10s thì để D giậm thắng, còn trên 10s thì trả N rồi kéo thắng tay, tuyệt đối không dùng P, em chỉ dùng P khi nào đỗ xe.
Một số bác (đồng chí x) còn có thói wen đang chạy AT nhưng trả N để thả trớn, theo em là không nên vì lỡ lố tay về R luôn thì sao nhỉ :D
Link: http://www.otosaigon.com/forum/FindPost/7869892

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Re: Dừng xe vế số N (số AT) có thể làm hư hộp sốc???

Em nghĩ bác Vĩnh Nam nói chỉ đúng khi xe đang chuyển động mà về số N (thả trớn). Em thì từ nào giờ các loại xe số tự động đều về N và kéo thắng tay nếu cần khi dừng đèn đỏ, và chỉ chuyển về số N khi xe đã hoàn toàn dừng hẳn.

Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C

Xe dừng hẳn trả về N có 2 cái hay
1.Bị xe sau húc đuôi không bị bể hộp số.
2.An toàn hơn không sợ bị đạp ga bất ngờ
Một số tài xế có thói quen trả về N khi xe đang chạy để tiết kiệm xăng.Kiểu này hơi nguy hiểm khi xe xuống dốc cầu.

Em nghĩ là nếu về mo mà hộp số tự động dễ hỏng vậy thì đi xe số tự động làm gì. Chạy AT em cũng hay có thói quen về N thả xe trôi rồi dùng mỗi phanh, bao nhiêu năm chạy vậy có sao đâu. AT mà phức tạp dễ hỏng vậy thì các bác đi MT như em cho lành. :D

Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C

SAFETYFAST nói:
Em nghĩ là nếu về mo mà hộp số tự động dễ hỏng vậy thì đi xe số tự động làm gì. Chạy AT em cũng hay có thói quen về N thả xe trôi rồi dùng mỗi phanh, bao nhiêu năm chạy vậy có sao đâu. AT mà phức tạp dễ hỏng vậy thì các bác đi MT như em cho lành. :D

Kaka ! Khi yêu củ ấu cũng tròn.....

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41

em cũng thấy dừng trên 10s nên về N .
- tua máy nhẹ lại ít hao xăng
- bớt mỏi chân
- ko về P vì lở xe sau tông là tèo hộp số , cái này e, mới thấy là ko nên.
-nhìu khi lơ là xe ko bị trôi.

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113

Hộp số AT xài lẫy thuỷ lực! Nếu xài N -D D-N thường xuyên thì mai mốt vào số nó rần thôi, gây cảm giác khó chịu thôi!

Thay vì 1 quãng dg ng ta xagi N D N vài lần, còn cứ đèn đỏ rùi thả trôi các kiểu thì xài gấp ng ta mấy chục lần thui ha ha! E đã từng chạy cái Acccord bên úc mà chủ nhân vó thói quen thả trớn , dừng đỏ về N, kết quả cái xe rần thấy oải

Hạng D
2/5/08
1.326
189
63
53

KHOAVAN nói:
Một số tài xế có thói quen trả về N khi xe đang chạy để tiết kiệm xăng.Kiểu này hơi nguy hiểm khi xe xuống dốc cầu.
Bác nói chính xác, mà theo em biết cái cần số tự động có sensor cảm biến khi thay đổi vị trí số mà cái đó tuổi thọ tính theo số lần kéo, nếu sử dụng k đúng cách là tèo sensor, k kể là về N xong kéo về R luôn là chết

Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C

bikecarevodao nói:
KHOAVAN nói:
Bác nói chính xác, mà theo em biết cái cần số tự động có sensor cảm biến khi thay đổi vị trí số mà cái đó tuổi thọ tính theo số lần kéo, nếu sử dụng k đúng cách là tèo sensor, k kể là về N xong kéo về R luôn là chết
Trường hợp xe chưa dừng hẳn ở tốc độ thấp thì sang R được nhưng không tốt cho hộp số.
Vậy xe đang ở tốc độ cao có về R được không ????
Có bác nào thử chưa nhỉ ??

Hạng C
31/7/06
582
460
63
Quận 2
www.balloningmedia.com.vn

So D va dap thang moi khi den do, ke ca den do 1 phut cung khong sao, Tay xai vay vai chuc nam nay nen em nghi minh khong can sang tao