Hạng B2
4/6/13
105
45
28
Mời các bác xem hình minh họa:
Đường có 3 làn nhưng phân làn nét liền, bị lỗi vượt phải tại ngã 3 Dầu Dây.

Tình huống là như thế này các bác ạ
Em đi từ Sài Gòn về Đồng Nai gần tới ngã 3 Dầu Dây, xe em là 4b đỏ như hình vẽ (em chèn cái xe đẹp vào cho nó vui vẻ ấy mà), em gặp phải đoạn đường như hình vẽ trên. Em xin mô tả chi tiết thêm như sau:
Đường có 3 làn, mỗi làn được phân cách nhau bằng vạch kẻ liền, trước khi vào đoạn đường này em không thấy có bản phân làn 4.1.1 hay 4.1.2 gì cả. Nếu em nhớ không lầm thì từ đường Đồng Nai từ tp Biên Hòa về tới đây đường chỉ có 2 làn thôi và cũng phân cách nhau bằng vạch liền.
Đi phía trước e là 4b xanh nó đi rất chậm bác ạ, em nhìn sang thì thấy có 3 làn đường, em mới xi nhan cho xe sang làn đường thứ 2 và vượt lên trên. Tốc độ lúc đó là dưới 50km/h.
Đi qua đoạn đường này khoảng 30 phút, em gặp một chốt kiểm tra chặn lại và nói em vượt phải xe 4b xanh.
Lúc đó em không biết mình đi như vậy có đúng không nên đã chấp nhận mình sai và việc gì tới cũng đã tới em không bàn nữa.
Vấn đề em hỏi là ở đây:
1/ Vấn đề vượt phải: Đường này có 3 làn, không có biển 4.1.1 hoặc 4.1.2, theo điều 13 của luật em là xe cơ giới di chuyển về bên trái em có thể đi trên làn thứ 1 hoặc làn thứ 2. Vậy em đã xin nhan vào làn 2 và vượt là hoàn toàn đúng luật??? (em không chạy quá tốc độ).
2/ Vấn đề đè vạch nét liền: Tại sao đường có 3 làn mà không có biển 4.1.1 hoặc 4.1.2 lại sao lại vạch liền. Nếu em từ làn 1 xi nhan vào là 2 em hoàn toàn sai luật khi chuyển làn tại nơi không được phép vì đó là vạch liền.
Các bác có thấy ở đây có mâu thuẫn không hay nói cách khác là bẫy không. Như em đã nói trước đoạn có 3 làn này là đoạn chỉ có 2 làn thôi, xe 4b theo thói quan chỉ đi làn sát dãy phân cách, khi đi tới đoạn 3 làn họ cũng đi theo dãy phân cách, vậy làn giữa để làm gì???
3/ Em giả thuyết với người đi quen, 4b biết ở đây có 3 làn, 4b chủ động đi làn 2 và vượt xe khác có bị xem là vượt phải, vì ở đây chả có biển 4.1.1 và 4.1.2 ???
4/ Vì đây là lần đầu em đi Dầu Dây, khi về em đi đường khác nên không thể chụp ảnh lại đoạn đường đó, các bác trên đây nhiều ai có đi qua đoạn đường này chụp giúp em tấm ảnh làm bằng chứng nha các bác. Em chả bao giờ thấy đường có hơn 2 làn mà lại dùng nét liền để phân cách cả, ngoại trừ ở đây các bác ạ.
Cảm ơn các bác tài đã đọc.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Lane mà bác vượt xe kia là để rẽ phải vào ĐT769

Hạng B2
17/9/12
226
786
93
Lỗi "chuyển làn tại nơi không cho phép" có phải không ạ ( vì cán vạch/ dải phân cách mềm). Chứ lỗi vượt phải nặng lắm, nếu đã chấp nhận rồi thì xin chia buồn với cụ!

Hạng B2
4/6/13
105
45
28
phucminh nói:
Lane mà bác vượt xe kia là để rẽ phải vào ĐT769
Đường có 3 lan mà bác, dưới lòng đường không có mũi tên và trên vĩa hè không có biển báo bác à. Không thể nói là để rẻ phải được bác.

b:z confirmed
Hạng D
24/11/09
1.129
52
48
em thắc mắc, bác chủ phạm lỗi và đi được khoảng 30 phút, chắc không phải gần lắm, nhưng sao xxx có thể biết và bắt được lỗi bác chủ vượt phải xe xanh, trừ khi lane này không cho 4B chạy.

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
Bác nhận rồi thì chịu. Nhưng theo đúng những gì bác kể thì là lỗi chuyển làn tại nơi không được phép.

2 mức giá này khác nhau xa ạ.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Theo mớ văn bản + luật mà bác Sài Gòn Bia đưa ra thì nét liền kia không có giá trị nhá. Xem lại thread bác ấy đi :D

Hạng B2
4/6/13
105
45
28
ngoc_fanclub nói:
Cám ơn bác đã cho mình 2 cái link trên để tham khảo.
Về link thứ nhất, em không rõ là 2 làn đó là nét đứt hay nét liền. Tuy nhiên, Nếu là nét liền bác có dám xin nhan sang phải và vượt lên không em giả thuyết cho bác là bác giữ đúng khoảng cách an toàn luôn:
Trích trong link: "Tình huống này, bạn phải bình tĩnh điều khiển phương tiện, giữ khoảng cách an toàn (theo quy định của Luật GTĐB) với xe ô tô tải phía trước. Khi đảm bảo đúng khoảng cách an toàn, bạn bật xi nhan ra tín hiệu rẽ vào làn xe ô tô tải, sau đó vượt lên và bật tín hiệu rẽ về đúng làn xe của mình. Như vậy, trong trường hợp này CSGT sẽ không xử lý xe của bạn."
Em bực mình trường hợp của em là vừa là nét liền và vừa không có bản phân làn bác ạ.
Link thứ 2 thì hoàn toàn đúng rồi em không bàn.

minhtuantkh nói:
Lỗi "chuyển làn tại nơi không cho phép" có phải không ạ ( vì cán vạch/ dải phân cách mềm). Chứ lỗi vượt phải nặng lắm, nếu đã chấp nhận rồi thì xin chia buồn với cụ!
Em bị bắt lỗi vượt phải bác ạ (đã xử lý xong tại chổ). Không phải lỗi chuyển làn tại nơi không cho phép.
Em biết nhiều người đi qua ngã 3 Dầu Dây này, em nêu ra để mọi người thấy và bàn luận đi như thế nào cho đúng.