Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Nhìn cái list thay đồ xe bác, thì bác mua xe tốt xấu gì cũng thay như rứa vì theo khuyến cáo của hãng. Đừng trách mấy bạn bác tội họ.

Hạng F
16/2/08
6.260
31.985
113
Theo danh mục Bác post lên thì là xe Bác bảo dưỡng lớn, nội dung cơ bản:

(1) Thay toàn bộ chất lỏng (nhớt các loại, nước làm mát) trong xe.
(2) Thay toàn bộ curoa máy.
(3) Thay toàn bộ curoa cam và hệ thống liên quan.
(4) Thay rotin cân bằng, bố thắng.
(5) Vệ sinh béc phun.
(6) Cân chỉnh góc đặt bánh xe.
(7) Thay công tắc đèn xi-nhan.

Bác làm hết các mục trên với tổng chi phí như vậy cũng bình thường thôi. Vấn đề là:

- (1): có tham khảo chủ cũ là đã thay các thứ ấy ở mốc Km nào chưa, thay hết là quá cầu toàn.
- (2) và (3) có cần phải thay chưa. Nếu ODO mới 60.000 Km thì sao phải thay (3).
- (4-rotin) + (5) thì cái này làm thì tốt nhưng mới mua xe không làm Em nghĩ cũng không sao.
- (6): khi thay vỏ thường có khuyến mãi làm free cho mình cái này mà sao mình không làm?
- (7): có sửa chữa được không? Thay mới thì giá chát là phải rồi.

Tóm lại ý em là:

- Nếu một chiếc xe đang chạy bình thường mà mang vào hãng thì các mục thay thế như thế là bình thường. Vấn đề là mình chọn mình cần thiết ưu tiên làm cái gì.
- Bác đã làm hết các thứ kia, kể cả thay vỏ thì 40.000 Km nữa an tâm mà dùng => không đắt lắm.
- Ra Gara ngoài thì có thể rẻ hơn chút đỉnh.

Chúc Bác vui với em nó và đừng có xót nữa tội em nó nhé.

• Like
Reactions: White Jack
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Xe mới mua làm nư thế là đúng rroif bác, cho an tâm. Khi làm như thế này thì mình biết xe mua có đúng không hay bi lừa.
Sắp đến có chiesn dich giảm giá một số phụ tùng 20% bác làm cũng dỡ chi phí, ròi qua đó cứ đê như thế chạy thôi. Chủ nhật này bác ghé Rose, cầm theo cái list này.anh em xem và có thể bớt vài thứ.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
Nhìn cái list Isamco và nhân viên cố vấn y chang xe em hồi mua của bác chủ cũ hihi, lúc mua xe em truy ra được cái list chủ củ đã sửa, kể cả thay vỏ xe chính hãng:D nên cũng không phải tốn quá nhiều tiền. Xe em 2007, mua năm ngoái giá 600, tới giờ phút này tổng tiền em bỏ vào xe: 600 + 10 (trước bạ) + 7 (sửa chữa bảo dưỡng) = 617 triệu.
Em khuyên bác nên cầm cái list sang bác Chiến H26 nhờ tư vấn kiểm tra xem thay cái nào trước, cái nào sau, phụ tùng bác ấy cũng chính hãng
Xe bác chủ 2009 + 60K tức mới 5 năm và 60k km chưa cần thay dàn cam, cái này nên kiểm tra kỹ lại
Isamco theo em biết rất tích cực khuyến khích KH thay phụ tùng

Hạng C
17/10/11
701
901
93
Bảo dưỡng lớn thì nên vào hãng cho an tâm về nguồn gốc thiết bị thay thế, thay ngoài nguồn gốc ko rõ ràng, thà mắc 1 tý nhưng sau này các bác có bán xe cho người khác thì show ra cho họ thấy biết rõ xe đã làm gì để giúp họ ko phải mất những chi phí như bác chủ nữa, em nghĩ đó là người bán xe chân chính. Thường những chiếc xe quay km hoặc có ý đồ che giấu gì đó thì chủ xe ko bao giờ show ra cái list đã từng bão dưỡng gì, để mình biết xe cần phải làm những gì thêm.

Các bác đừng có chém giá xe bao nhiêu mới đúng cả vì 1 chiếc xe nguồn gốc rõ ràng thì mắc hơn 1 tý các bác cũng nên mua vì ko phải mất tiền như bác chủ.

Em cũng là người cùng cảnh ngộ với bác nên e hiểu cảm giác của bác, kinh nghiệm đau thương của em là lần sau có mua xe cũ thì xe đó có giầy tờ bảo dưỡng đầy đủ lý lịch rõ ràng thì mua, còn ko thì đừng bao giờ đụng vào, thà bỏ tiền mua xe mới như bác camapsaigon nói.

PS: sao bác ko đợi đến sau 7/4 làm được giảm 20%? Isamco ko khuyên bác ah.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/11/11
221
40
28
42
Em đang nhắm 1 em grandis cũ, 2009, 2010, như xe siusiu đang rao bán bên Mua Bán xe, nghe các bác comment sợ hết dám mua luôn.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
vdieptakei nói:
Em đang nhắm 1 em grandis cũ, 2009, 2010, như xe siusiu đang rao bán bên Mua Bán xe, nghe các bác comment sợ hết dám mua luôn. 

Bác nên xem chiếc taylaihanoi 2007 và phongcar 2009. Mình có xem wua, xe tốt, nhưng giá cai hơn mặt bằng chung 50-70 triệu.
với giá xe rao trên báo không thể có xe tốt đuoc, trừ khi họ tungd tiền và bán thật gấp.

@bác chủ chủ nhạt này đi cf rose đi, cầm theo bảng báo giá.