Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
5/8/12
93
0
0
21
ngoinhaxanh nói:
E minh hoạ nhé, thích thì nhấn nút LIKE bên dưới

Em rất cám ơn bác NNX đã giúp, thật ra, đây cũng là 1 trong những PA ban đầu mà KTS đã binh cho em, em thấy nó hơi bất tiện là nếu muốn lấy chiếc xe bên trong ra trước thì phải lấy hết cả xe bên ngoài cũng như xe máy, cộng thêm là em sợ phòng khách khi đó nó sẽ bị hẹp và dài, sẽ không hài hòa.

tonjohn nói:
Chuẩn ! Giờ thì bác chủ hiểu rõ cái trục C nó quan trọng như thế nào rồi chứ - phụ thuộc vào tay nghề của từng KTS
@NNX : theo cơ xưa thì a đưa luôn WC ra sân sau luôn ngay vị trí sàn nước thay vì để dưới cầu thang
Còn cao độ Garage thì hạ xuống, vô tới nhà xuống xe rồi mới bước lên
Cám ơn bác tonjohn, bây giờ em đã hiểu thế nào là vượt nhịp, ý nghĩa của trục C là gì rồi ạ.
Khi KTS binh cho em cái PA để 1 xe trong gara và 1 xe bên ngoài thì cũng hạ cao độ gara xuống 1 chút như bác đã nói, nhưng PA đó em thấy bất tiện khi lấy xe ra vô nên đã thay đổi ra PA hiện thời đó ạ.

Hạng D
4/8/11
1.050
4.324
143
Em thì em thấy cái tên phương án 5a là em không dám ti toe gì anh KTS ấy rồi ( nó ra như thế chắc cũng có ẩn tình )... các bác cứ khéo chê người ta.

Lời khuyên của em là bác chủ nên tĩnh tâm lại, coi chừng bác yêu cầu ( ra đề ) quá cực kỳ chi tiết, pó giò pó cẳng ông KTS đó và bác chỉ nên làm việc với một mình ông KTS của bác mà thôi. Có lên đây hỏi thì chỉ nên hỏi chung chung.

Last edited by a moderator:
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Nhà đẹp hay ko là do chủ nhà! Minh hoạ rõ nhất là trường hợp này. Vì những lý do con kiến mà phá vở toàn cục chỉ bởi.......... quyền nằm trong tay chỉ nhà.
Nhà 7m thì làm phòng khách 4m như những nhà phố bình thường thôi chứ ko hẹp hòi lắm. Định hướng sai thì càng đi càng sai

Hạng F
9/8/09
6.395
68.796
113
TFC
xaydungquocgia.com
tonjohn nói:
ngoinhaxanh nói:
E minh hoạ nhé, thích thì nhấn nút LIKE bên dưới
Chuẩn ! Giờ thì bác chủ hiểu rõ cái trục C nó quan trọng như thế nào rồi chứ - phụ thuộc vào tay nghề của từng KTS
@NNX : theo cơ xưa thì a đưa luôn WC ra sân sau luôn ngay vị trí sàn nước thay vì để dưới cầu thang
Còn cao độ Garage thì hạ xuống, vô tới nhà xuống xe rồi mới bước lên

Với góp ý thì mb nhà bác chủ sẽ đẹp và hợp lý nhất ạ. Với diện tích garage như trên, bác chủ có thể đảo xe con bên trong, xe máy bên ngoài, ko có gì phải xoắn vụ dời ra, dời vào cả.

Còn PA bác chủ đưa, bề rộng xe lớn đưa vô em ước chừng 2m
, đi làm về đã mệt mà còn phải canh xe vô garage hơi bị oải. DIện tích ko lớn lắm nhưng cũng đủ bố trí thoải mái các khu mà.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Một giải pháp hữu ích nữa để bác chủ suy nghĩ, làm thì dể và chi phí ko bao nhiêu nhưng rất tiện dụng. Dùng pít tông nâng xe trước lên rồi chạy xe trong nhà ra. Suy nghĩ đi nhé, âm xuống thì nhiều vấn đề hơn nên nâng lên là đẹp nhất. Mổi lần muốn ra xe trong thì nhất nút phát là nâng xe trước lên. Làm vậy khi cần rửa xe luôn cũng tiện:D

conit nói:
Em rất cám ơn bác NNX đã giúp, thật ra, đây cũng là 1 trong những PA ban đầu mà KTS đã binh cho em, em thấy nó hơi bất tiện là nếu muốn lấy chiếc xe bên trong ra trước thì phải lấy hết cả xe bên ngoài cũng như xe máy, ...........
Cám ơn bác tonjohn, ............., nhưng PA đó em thấy bất tiện khi lấy xe ra vô nên đã thay đổi ra PA hiện thời đó ạ.
Tôi bị tình trạng như thế này.
Nhà tôi cũng có 2 xe giống như bác conit - Tôi đi xe SUV để trong nhà, vợ đi KM để ngoài sân (vì sân không đủ độ dài cho xe SUV đậu) như PA bác NNX).
Hôm nào đi về mà thấy vợ chưa về là mừng, vì không phải xuống đưa xe vợ ra, rồi mới cho xe mình vào, rồi lại cho xe vợ vào :D
Sáng dậy phải cho xe vợ ra ngoài đường rồi mình mới ra được (vợ thường đi làm trễ hơn).
Bực mình quá đi.

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
Em nhìn thiết kế có thể đoán bác chủ là một người có quyết tâm và hiểu mình muốn gì, em thấy phương án ổn, đúng nhu cầu sử dụng của chủ đầu tư, có vài điểm cần lưu ý:
1- Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến vào song song của 2 xe hơi tuy nhiên cần lưu ý cổng cho 2 xe hơi vào song song sẽ to, lưu ý thêm về hoạt động mở đóng cổng,
2- Hồ sen trên sân thượng sau lưu ý vụ thấm, cân nhắc kỹ sở thích có nhất thiết làm không
3- Tham khảo thêm ý kiến của nội tướng về diện tích và tiện ích trong bếp có ok chưa, em thấy có thể hơi nhỏ

Và cuối cùng là em hiến kế cho bác chủ tạo cái bonus room trên nóc garage có thể dùng làm chỗ ngồi bệt tào lao xịt bộp, nhìn xuống được p. khách qua khe kính, nhìn ra đường với ô cửa thấp.... haiz...chẹp ..chẹp...he he
Em dự định xây nhà, nhờ các bác góp ý mặt bằng ạ.

Hạng B1
5/8/12
93
0
0
21
ngoinhaxanh nói:
Nhà đẹp hay ko là do chủ nhà! Minh hoạ rõ nhất là trường hợp này. Vì những lý do con kiến mà phá vở toàn cục chỉ bởi.......... quyền nằm trong tay chỉ nhà.
Nhà 7m thì làm phòng khách 4m như những nhà phố bình thường thôi chứ ko hẹp hòi lắm. Định hướng sai thì càng đi càng sai
Dạ cám ơn bác đã có ý kiến nhắc nhở, thật ra em chỉ đưa ra yêu cầu chính xác như em đã post chi tiết ở trên, và em tôn trọng ý kiến của KTS mà em làm việc bác ạ chứ hoàn toàn không có việc bắt buộc họ phải làm theo ý em.

ngoinhaxanh nói:
Một giải pháp hữu ích nữa để bác chủ suy nghĩ, làm thì dể và chi phí ko bao nhiêu nhưng rất tiện dụng. Dùng pít tông nâng xe trước lên rồi chạy xe trong nhà ra. Suy nghĩ đi nhé, âm xuống thì nhiều vấn đề hơn nên nâng lên là đẹp nhất. Mổi lần muốn ra xe trong thì nhất nút phát là nâng xe trước lên. Làm vậy khi cần rửa xe luôn cũng tiện:D
Đây đúng là một giải pháp đáng quan tâm, cám ơn bác thật nhiều.
HÒA ĐẠI NHÂN nói:
Tôi bị tình trạng như thế này.
Nhà tôi cũng có 2 xe giống như bác conit - Tôi đi xe SUV để trong nhà, vợ đi KM để ngoài sân (vì sân không đủ độ dài cho xe SUV đậu) như PA bác NNX).
Hôm nào đi về mà thấy vợ chưa về là mừng, vì không phải xuống đưa xe vợ ra, rồi mới cho xe mình vào, rồi lại cho xe vợ vào :D
Sáng dậy phải cho xe vợ ra ngoài đường rồi mình mới ra được (vợ thường đi làm trễ hơn).
Bực mình quá đi.
Cám ơn bác đã đồng cảm và chia sẻ, bởi vậy em rất nhức đầu cái vụ để xe này nè, may là khu em ở là khu quy hoạch tách biệt riêng với KDC hiện hữu, nên khi về có thể để xe bên ngoài đường nội bộ trước cổng, chiều tối mới đánh xe vào cũng không sao ạ.
BOTHOC nói:
Em nhìn thiết kế có thể đoán bác chủ là một người có quyết tâm và hiểu mình muốn gì, em thấy phương án ổn, đúng nhu cầu sử dụng của chủ đầu tư, có vài điểm cần lưu ý:
1- Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến vào song song của 2 xe hơi tuy nhiên cần lưu ý cổng cho 2 xe hơi vào song song sẽ to, lưu ý thêm về hoạt động mở đóng cổng,
2- Hồ sen trên sân thượng sau lưu ý vụ thấm, cân nhắc kỹ sở thích có nhất thiết làm không
3- Tham khảo thêm ý kiến của nội tướng về diện tích và tiện ích trong bếp có ok chưa, em thấy có thể hơi nhỏ

Và cuối cùng là em hiến kế cho bác chủ tạo cái bonus room trên nóc garage có thể dùng làm chỗ ngồi bệt tào lao xịt bộp, nhìn xuống được p. khách qua khe kính, nhìn ra đường với ô cửa thấp.... haiz...chẹp ..chẹp...he he
Cám ơn bác đã hiểu được tâm trạng của em, và cám ơn nhiều cho những lưu ý của bác, em sẽ lưu ý lại với KTS của em, riêng về hồ sen trên sân thượng thì thật ra đó là ý tưởng của KTS mà thôi, nếu đẹp và ổn thì em mới làm, nếu không thì em chỉ trồng hoa, rau mầm gì trên đó thôi ạ.

Status
Không mở trả lời sau này.