Status
Không mở trả lời sau này.
O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
Em xin post ở đây vì nhiều bác đầu tư đất ở đây chắc là rành thủ tục nhà đất nên em xin hỏi các bác việc sau:
Sổ đỏ đất vườn ở Quận 9 của em cấp năm 1999 gồm 2 thửa A và B nhưng thửa B sát bờ rạch nên thuỷ triều nước lên thì bị ngập và nhà nước chụp không ảnh theo tài liệu 2003 đang sử dụng và đối chiếu thì thửa đất B của em khg còn hiện hữu trên tài liệu 2003 nữa mặc dù trên sổ đỏ của em vẫn còn tên số thửa đầy đủ, nhưng em bán sang tên hoặc đổi sổ mới thì bị mất thửa đất này luôn. Theo lời của địa chính phường thì em phải lên Sở TN và Môi Trường cập nhật lại cái số thửa B lại trong tài liệu 2003. Vậy có bác nào bị giống em và làm như thế nào và làm trong bao lâu khg. Bác nào biết hướng dẫn giúp em phát nhé. Cám ơn các bác nhiều.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Địa chính phường Bác làm khó dễ dân quá.
Theo sổ Bác thì tài liệu 02/CT_UB (chụp kg ảnh ) đến khi mấy ảnh đo thực tế (đo chứ kg chụp) ra bản đồ địa chính số thì kg còn thửa B. Cái này lỗi mấy ảnh chứ lỗi Bác đâu ( đo phải có địa chính đi kèm ký vào biên bản hồ sơ từng thửa, thiếu là lỗi tụi nó 1 phần đó). Theo e thì chỉ việc địa chính xác nhận là thửa đất đó vẫn còn, vẫn sử dụng ổn định thì vẫn phải cấp đổi lại bình thường chẳng cần lên Sở cái quái gì cả. Chỉ có điều phải vẽ lại bản vẽ để cxác định tờ thửa mới. Nếu trả lời thì phải có văn bản, kg có trả lời miệng, Bác cứ cầm văn bản trả lời đi thắc mắc cho dễ.

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
Cám ơn bác Kid nhiều, cái không ảnh 02/ CT-UB cũng không có cái thửa đất của em luôn nên khi ra TL 03 không thấy luôn, không biết bây giờ phải làm sao. Họ nói em phải đi cập nhật số thửa ở Bản đồ mới ( giống như đi xin lại cái mình bị mất ) mới đau chứ, mà không biết bắt đầu từ đâu để làm đây. Bác có quen ở Sở để em có thể hỏi trường hợp của em như thế nào.

Hạng D
30/8/10
1.254
269
38
DaiThang No.1
rubykoifarm.com
garaao nói:
Cám ơn bác Kid nhiều, cái không ảnh 02/ CT-UB cũng không có cái thửa đất của em luôn nên khi ra TL 03 không thấy luôn, không biết bây giờ phải làm sao. Họ nói em phải đi cập nhật số thửa ở Bản đồ mới ( giống như đi xin lại cái mình bị mất ) mới đau chứ, mà không biết bắt đầu từ đâu để làm đây. Bác có quen ở Sở để em có thể hỏi trường hợp của em như thế nào.

Bác cứ chửi bỏ m.. bọn nó đi,nếu không làm được nữa thì alo cho em.Em sẽ xuống xin lỗi bọn nó cho.

Hạng D
30/8/10
1.254
269
38
DaiThang No.1
rubykoifarm.com
garaao nói:

Hình chụp không ảnh nếu có thì làm sao bác biết được nhỉ,đó là mật mà bác?đất bác có lớn không,nếu cần quá thì em giúp.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Gút lại là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất Bác có thửa B kg ? ( vì e thấy Bác chưa hiểu rõ TL 02 là gì, bản đồ địa chính số 2003 là gì, e nói thêm tài liệu 299 nữa chắc bác rối luôn) có gì pm hay nói rõ hơn để e biết, giúp đc nhiêu e cố gắng. Bác mún đến Sở e giúp cũng đc, nhưng quy trình cấp đổi giấy là chỉ cần Phòng Tài nguyên& Môi trường quận thôi.

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
@ bác thang real: em có biết họ sai thì khg dám chửi đâu vì dân đen sao dám to mồm với quan to được, vụ này chắc em nhờ bác quát quan to hộ em quá. Cám ơn bác có lời khuyên cho em, có gì em nhờ bác nhé.

@ bác The Kid: Em PM cho bác nhé, cám ơn bác trước.

Hạng D
30/8/10
1.254
269
38
DaiThang No.1
rubykoifarm.com
garaao nói:
@ bác thang real: em có biết họ sai thì khg dám chửi đâu vì dân đen sao dám to mồm với quan to được, vụ này chắc em nhờ bác quát quan to hộ em quá. Cám ơn bác có lời khuyên cho em, có gì em nhờ bác nhé.

Em đùa tí thôi chứ đâu có dám xúi bác chửi mấy bác "đầy tớ của nhân dân".
Việc của bác tuy không phức tạp nhưng sẽ mất thời gian và tổng chi phí sẽ mất khoảng 30chai đấy.
Em nói sơ qua nhé:
1. Sổ bác làm năm 1999 thì lúc đó cơ quan cấp sổ căn cứ theo tài liệu 299(tài liệu gốc) để cấp cho bác.
2. Còn theo lời bác nói là Địa chính phường bảo rằng căn cứ vào không ảnh và tài liệu 2003 gì đấy đất của bác không còn tồn tại...Cái này theo em biết đó là tài liệu VN 2000(Tài liệu mới).
3. Việc bác đã được cấp sổ năm 1999 thì đó là cái lợi thế pháp lý không thể phủ nhận,cho dù bây giờ có thể là các bác địa chính đã tạm đưa đất của bác cho người khá hay Hà bá đứng tên.
Đúng ra khi làm hồ sơ VN 2000 các bác XXX phải căn cứ vào hồ sơ 299 và đo đạc thực tế để cập nhật cho chuẩn,nhưng theo em đó chỉ là sơ xuất trong quá trình đo đạc nên có thiếu sót(xui cho bác là cái thiếu sót đó lại rơi đúng vào bác).Việc đo đạc thường căn cứ vào các mốc chuẩn,thường 1 quận có khoảng 6-8 mốc chuẩn,từ đó bộ phận đo đạc sẽ lập lưới hệ tọa độ và tác nghiệp tờ,thửa...vào cho khớp.
Tuy các bác xxx là người thiếu sót nhưng bác phải là người đi khắc phục chứ không ai làm thay cho bác đâu(đất của bác mà...ka ka...)
Giờ bác nộp hồ sơ vô TNMT sẽ căn cứ vào TL 299, TL VN 2000 và đo đạc thực tế để điều chỉnh,cập nhật cho bác.
ĐÓ là ý kiến của em,nếu bác còn thắc mắc gì thì tới gặp bác bán cà phê trước UB quận để được hướng dẫn cụ thể nhé!

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
thang real nói:
garaao nói:

Em đùa tí thôi chứ đâu có dám xúi bác chửi mấy bác "đầy tớ của nhân dân".
Việc của bác tuy không phức tạp nhưng sẽ mất thời gian và tổng chi phí sẽ mất khoảng 30chai đấy.
Em nói sơ qua nhé:
1. Sổ bác làm năm 1999 thì lúc đó cơ quan cấp sổ căn cứ theo tài liệu 299(tài liệu gốc) để cấp cho bác.
2. Còn theo lời bác nói là Địa chính phường bảo rằng căn cứ vào không ảnh và tài liệu 2003 gì đấy đất của bác không còn tồn tại...Cái này theo em biết đó là tài liệu VN 2000(Tài liệu mới).
3. Việc bác đã được cấp sổ năm 1999 thì đó là cái lợi thế pháp lý không thể phủ nhận,cho dù bây giờ có thể là các bác địa chính đã tạm đưa đất của bác cho người khá hay Hà bá đứng tên.
Đúng ra khi làm hồ sơ VN 2000 các bác XXX phải căn cứ vào hồ sơ 299 và đo đạc thực tế để cập nhật cho chuẩn,nhưng theo em đó chỉ là sơ xuất trong quá trình đo đạc nên có thiếu sót(xui cho bác là cái thiếu sót đó lại rơi đúng vào bác).Việc đo đạc thường căn cứ vào các mốc chuẩn,thường 1 quận có khoảng 6-8 mốc chuẩn,từ đó bộ phận đo đạc sẽ lập lưới hệ tọa độ và tác nghiệp tờ,thửa...vào cho khớp.
Tuy các bác xxx là người thiếu sót nhưng bác phải là người đi khắc phục chứ không ai làm thay cho bác đâu(đất của bác mà...ka ka...)
Giờ bác nộp hồ sơ vô TNMT sẽ căn cứ vào TL 299, TL VN 2000 và đo đạc thực tế để điều chỉnh,cập nhật cho bác.
ĐÓ là ý kiến của em,nếu bác còn thắc mắc gì thì tới gặp bác bán cà phê trước UB quận để được hướng dẫn cụ thể nhé!
Chỉ thị 299/TTg năm 1980 về công tác đo đạc, phân hạng và đăng ký ruộng đất trong cả nước do Thủ tướng Chính phủ ban hành ban hành ngày 10/11/1980. (Đăng lý sổ 5A, 5B là sổ mục kê và đang ký ruộng đất. Ai có đất thì ra đăng ký, do sợ thuế nên nhiều ng có nhiều khai ít sau này thấy tiếc khi có chuyện tranh chấp chẳng hạn :D)
Chỉ thị 02/CT-UB là chỉ thị của tp : VỀ VIỆC CUNG CẤP SỐ LIỆU CHO CÔNG TÁC LẬP SƠ ĐỒ CHUNG PHÁT TRIỂN VÀ PHÂN BỐ LỰC LƯỢNG SẢN XUẤT, LẬP LUẬN CHỨNG KINH TẾ-KỸ THUẬT-QUY HOẠCH CẢI TẠO VÀ XÂY DỰNG THÀNH PHỐ VÀ QUY HOẠCH CHUNG XÂY DỰNG TRÊN ĐỊA BÀN QUẬN, HUYỆN. ngày 05/1/1980
Bản đồ 2003 là bản đồ địa chính số : cũng là bản đồ về thửa đất, loại đất nhưng đo đạc bằng máy đựa trên hệ tọa độ VN-2000 nên độ chính xác cao, tỷ lệ sai số cho phép nhỏ hơn 2 loại bản đồ trước là bản đồ theo TL 299 và TL 02 đo bằng phương pháp không ảnh, tính diện tích bằng ô lưới. Tuy nhiên có một nhược điểm của bản đồ địa chính số là có người hướng dẫn ranh thì việc cấp giấy, xác định ranh chỉ cần theo bản đồ, nhưng khi đo thì kg có người hướng dẫn cũng như cán bộ địa phương (chỗ e 1 xã đo xong mất khoảng 2 năm ....)vậy thì ai đi theo cho nổi nên sai sót về ranh là điều phải xảy ra nhất là mấy ông đi đo chạy theo tiến độ, thời gian đo, người chỉ ranh (kg chỉ chính xác do nhiều lý do)......
Giấy bác cấp năm 1999 là theo TL 02/CT-UB và Luật đất đai 1993. khi đo bản đồ 2003 là để phục vụ cấp giấy theo Luật đất đai 2003. Nếu giấy bác có thửa B thì bản đồ 2003 sai sót và bác có thể cấp đổi lại mà vẫn có thửa này ở giấy mới mặc dù việc cấp giấy căn cứ theo BĐ 2003 nhưng vẫn tham khảo ở TL 02 ( khi tranh chấp mấy TL 299, TL 02, họa đồ của chế độ cũ trước đây là tham khảo để căn cứ đó).
Nếu bản đồ 2003 mà chính xác thì mấy công ty đo vẽ mất cơ hội làm ăn nhiều lắm, nhưng do sai sót nên ngay cả việc đăng ký mới ban đầu chỉ cần trích lục mà cũng sai tè le.

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
quên nữa, nếu giấy bác kg có thửa B (hay TL 02 địa phương bác cũng kg có) thì có nghĩa là khó hay bó tay.
Trước đây việc cấp đất công (đất do nhà nước quản lý :sông rạch, do tặng, bỏ hoang bị thu hồi...) dễ nhưng sau này khó nhiều vì đã có công báo và thông báo của UBND tp nên việc quản lý sông rạch là chặt chẽ hơn truớc ( nhằm mục đích ngăn việc lấn chiếm .. cứ lấn ra rồi xin hợp thức hóa).
Do đó bác phải xác định chính xác nha Bác. Kg phải cứ có tiền là đc đâu.

Status
Không mở trả lời sau này.