Hạng B2
21/11/22
181
1.081
93
Tp.HCM
Như tiêu đề anh nào rành cho em hỏi cách xử lý thấm nước trên sân thượng xuống trần nhà.

Nếu người nhà tự làm thì qui trình xử lý thế nào còn kêu thợ thì cty chống thấm nào uy tín chất lượng anh nào biết giới thiệu em ạ. Thanks

Hỏi về cách chống thấm trần nhà

Hạng B2
6/11/19
182
902
93
34
Xác định vị trí chỗ thấm rồi lên sân thượng tìm xem có nứt, đọng nước ở đó không, tìm dc rồi thì ra mua thùng sika latex về làm theo hướng dẫn , có thể quét thêm lớp hồ dầu lên trên nữa , xong nghiệm thu thành quả. Ko hết thì do chưa tìm dc đúng chổ .

Hạng B2
25/11/21
237
1.892
93
Cái này cũng bị nhẹ nếu tự xử thì bác bật mấy viên gạch chỗ thấm lên đục hết lớp hồ vữa đi rồi vệ sinh sạch sẽ rồi bơm keo chống thấm vô khe nứt của sàn bê tông.
Đợi khô rồi cán hồ ( hồ trộn với chất chống thấm) ...sau đó quét lớp cuối lên rồi lót gạch lại.

Hạng D
10/4/20
1.181
6.690
113
TP Hồ Chí Minh
Chắc là do mặt sàn bê tông trên sân thượng bị nứt cho nên mưa lớn đọng nước ko thoát kịp nên nó mới ngấm quá khe thấm xuống trần nhà.

Anh phải xác định đúng nơi thấm bật ghạch lên xử lý mới hết đc. Chịu khó lđ chân tay 1 hai bữa nếu ko kêu thợ:)

Hạng B2
21/11/22
181
1.081
93
Tp.HCM
Xác định vị trí chỗ thấm rồi lên sân thượng tìm xem có nứt, đọng nước ở đó không, tìm dc rồi thì ra mua thùng sika latex về làm theo hướng dẫn , có thể quét thêm lớp hồ dầu lên trên nữa , xong nghiệm thu thành quả. Ko hết thì do chưa tìm dc đúng chổ .

Cảm ơn anh, tìm chỗ đọng nước dướt viện ghạch lát sàn hả anh.

Hạng B2
6/11/19
182
902
93
34
Cảm ơn anh, tìm chỗ đọng nước dướt viện ghạch lát sàn hả anh.
Nếu anh hên gặp viên gạch nứt nào ở đó thì a thử trét vết nứt đó trước, xong ktra xem hết thấm ko, còn ko thì đục gạch xung quanh đó lên xử lý chống thấm rồi rồi lát gạch lại.

Hạng B2
21/11/22
181
1.081
93
Tp.HCM
Cần xử lý triệt để, cách sau đây thì đến hết đời nhé (mấy cách của các bạn trên cũng ok nhưng sau vài năm sẽ bị lại)
- Nếu sân thượng đã lát gạch men thì lật hết gạch men lên, làm sạch mặt sàn sân thượng (nếu chưa lát gạch thì làm sạch sàn sân thượng), quét 2 lớp keo chống thấp rồng đen, sau đó rãi lớp mỏng xi măng khô lên trên lớp keo rồng đen đê che màu đen, bảo vệ lớp keo chống thấm, tăng kết nối với lớp vữa tiếp theo.
- Tiếp theo bạn rãi vữa rồi dán gạch men sân thượng lại.
Với phương pháp này chi phí rẻ, chất lượng trăm năm
View attachment 2970451
Vậy thì tốt quá cảm ơn anh nhé, sàn sân thượng nhà em có lát gạch men. E cũng muốn làm triệt để 1 lần cho chứ vài ba năm bị lại mất công nữa.

Hạng B2
21/11/22
181
1.081
93
Tp.HCM
Cần xử lý triệt để, cách sau đây thì đến hết đời nhé (mấy cách của các bạn trên cũng ok nhưng sau vài năm sẽ bị lại)
- Nếu sân thượng đã lát gạch men thì lật hết gạch men lên, làm sạch mặt sàn sân thượng (nếu chưa lát gạch thì làm sạch sàn sân thượng), quét 2 lớp keo chống thấp rồng đen, sau đó rãi lớp mỏng xi măng khô lên trên lớp keo rồng đen đê che màu đen, bảo vệ lớp keo chống thấm, tăng kết nối với lớp vữa tiếp theo.
- Tiếp theo bạn rãi vữa rồi dán gạch men sân thượng lại.
Với phương pháp này chi phí rẻ, chất lượng trăm năm
View attachment 2970451

Lật hết ghạch hả anh hay mình chỉ lật mấy viên quanh chỗ bị thâm thôi anh. Sân thượng nhà em 4m×8m