Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
19/8/11
58
2
8
38
Em xin chào mọi người,
Tình hình kinh tế khó khăn, nên em định làm thêm 1 nghề tay trái. Việc này thực ra em đã làm túc tắc một thời gian. Nhưng bây giờ em quyết định đầu tư mở rộng hơn, nên vào đây xin ý kiến chỉ bảo của mọi người.
Chả là em có thể nhập đa số các dòng máy pha cafe từ châu Âu về Việt Nam. Và giá cả em so sánh so với giá đang đăng bán ở VN là rẻ hơn 15% - 30%. Ngay cả 1 số nơi nói giá rẻ nhất tpHCM, thì giá em còn có thể rẻ hơn họ khá nhiều. Em đang bối rối là bây giờ không biết ra hàng như thế nào.
- Nâng giá lên gần bằng thị trường để bù vào chi phí bảo hành nếu máy có sự cố? Dĩ nhiên mọi loại máy này đều bảo hành chính hãng, nhưng em nghĩ nếu có trục trặc gì, thì các cửa hàng ở Việt Nam thường tự bảo hành, chứ ko thể gửi về bên nước nhập rồi nhận lại.
- Nếu nâng giá như vậy thì làm giảm lợi thế cạnh tranh của mình, thế thì làm cách nào tiếp cận khách hàng tốt được.
- Em nên lập công ty để khách mua cảm thấy tin tưởng khi chọn hàng?
- Loại hình kinh doanh này, em nên tới trực tiếp quán cafe tiếp thị, hay chỉ đăng web như vatgia, rongbay...
Vài dòng thắc mắc, mong ý kiến chia sẻ của các anh chị.

Trân trọng.

Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn
Hihi chào người quen, em kéo lên để các Bác thấy mà tư vấn chứ em thì chẳng biết gì rồi. Mà cafe pha từ máy pha uống có ngon hơn pha phin không Bác chủ?

Tập Lái
17/8/11
14
0
0
Em ở HN và đang có quan hệ với nhiều là chủ quán cafe (em cung cấp hạt Epresso). Nếu bác triển khai nhập máy thì em xin thông tin chi tiết xem có hợp tác được không.

Hạng B1
19/8/11
58
2
8
38
cafebuoisang nói:
Em ở HN và đang có quan hệ với nhiều là chủ quán cafe (em cung cấp hạt Epresso). Nếu bác triển khai nhập máy thì em xin thông tin chi tiết xem có hợp tác được không.
Ok bác, em liên lạc với bác bằng cách nào nhỉ. Em gửi bác trước cái í mèo với cầm chân của em nhé:
vechaiqt01@gmail chấm com và o9o8o77734

huongque nói:
Hihi chào người quen, em kéo lên để các Bác thấy mà tư vấn chứ em thì chẳng biết gì rồi. Mà cafe pha từ máy pha uống có ngon hơn pha phin không Bác chủ?
hi hi, cám ơn bác Quế nhé
. Cafe này pha ra dạng espresso và capuchino nên khác cafe phin bác ơi...Ngon hay không thì em ko biết ạ, vì tùy gout và tùy loại cafe :p. Nhưng em có 1 loại đang có sẵn ở nhà, cũng đc coi là hàng cao cấp, em mời bác dùng thử nhé

Hơ, vừa rồi em lại tìm mua 1 con ip 4 16g khác cho thằng em, 6,9tr ko phụ kiện

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
Em nói thật, cái này bán cho dân có tiền và có phong cách là chính, mà ăn chơi sợ gì mưa rơi, bác cứ bán hàng chất giá chất, chả việc gì phải giảm giá để khi bảo hành khóc như mưa cả. Hạ giá là tự sát, em mong những người bán luôn nghĩ đến điều này hơn là giảm giá để cạnh tranh rồi chất lượng giảm theo.

Còn bác tham vọng cho dân bình dân tham gia mảng này thì bác phải có tham vọng thay đổi gout uống cafe của họ trước. Việc này khó lắm khi kinh tế còn đang lò cò xuống hố cả nút như bây giờ.

Chỉ là bán cái máy thôi, nhưng phải nhìn cả 1 quá trình và thậm chí là cả một thế hệ, cả về kinh tế lẫn văn hóa. Hic hic, em thấy khủng khiếp quá.

Hạng B1
19/8/11
58
2
8
38
Hanh.Pham nói:
Em nói thật, cái này bán cho dân có tiền và có phong cách là chính, mà ăn chơi sợ gì mưa rơi, bác cứ bán hàng chất giá chất, chả việc gì phải giảm giá để khi bảo hành khóc như mưa cả. Hạ giá là tự sát, em mong những người bán luôn nghĩ đến điều này hơn là giảm giá để cạnh tranh rồi chất lượng giảm theo.

Còn bác tham vọng cho dân bình dân tham gia mảng này thì bác phải có tham vọng thay đổi gout uống cafe của họ trước. Việc này khó lắm khi kinh tế còn đang lò cò xuống hố cả nút như bây giờ.

Chỉ là bán cái máy thôi, nhưng phải nhìn cả 1 quá trình và thậm chí là cả một thế hệ, cả về kinh tế lẫn văn hóa. Hic hic, em thấy khủng khiếp quá.
hi hi, chào mợ Hanh.Pham
...Em theo dõi diễn đàn cũng đc 1 thời gian và cũng nghe nói đến tiếng tăm của mợ. Những cmt của mợ em đều đọc và thấy rất chất
.
Những dạng máy này em thấy đã đc dùng phổ biến nhiều rồi mà mợ, hầu hết các quán mở ra bây giờ theo phong cách hiện đại đều trang bị cái loại máy này, từ 8tr đến mấy trăm triệu...Em cũng không nghĩ đến chuyện hạ giá để cạnh tranh vì như thế không tốt cho thị trường. Nhưng cái em lăn tăn là giá đang đc bán đã sát thị trường chưa, hay đã làm giá cao quá. Vì thường những máy được bán đều lấy chính hãng, nên chất lượng đc đảm bảo. Xác suất xảy ra lỗi máy khá nhỏ nên em ko rõ những nơi đang bán họ dành ngân sách bao nhiêu cho khâu bảo hành.
Trước giờ em chỉ làm theo dạng thương mại, nhập hàng nên những bước phía sau em chưa rõ lắm.
Có j nhờ chị và mọi người khai sáng giúp

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
senator nói:
Những dạng máy này em thấy <span style=""color: #ff0000;"">đã đc dùng phổ biến nhiều</span> rồi mà mợ, <span style=""color: #ff0000;"">hầu hết các quán mở ra bây giờ theo phong cách hiện đại </span>đều trang bị cái loại máy này, từ 8tr đến mấy trăm triệu...Em cũng không nghĩ đến chuyện hạ giá để cạnh tranh vì như thế không tốt cho thị trường. Nhưng cái em lăn tăn là giá đang đc bán đã sát thị trường chưa, hay đã làm giá cao quá. Vì thường những máy được bán đều lấy chính hãng, nên chất lượng đc đảm bảo. Xác suất xảy ra lỗi máy khá nhỏ nên em ko rõ những nơi đang bán họ dành ngân sách bao nhiêu cho khâu bảo hành.
Cái này em sợ là chưa chính xác, nhiều ở các quận nào, nếu vài quận trung tâm thì còn được mấy quán chưa trang bị ??

Máy này chính hãng như bác tả coi bộ giá cao cũng lâu hư. Mà không hư thì lấy gì mua máy mới ? Bài toán này cũng đau đầu í, thị trường cũ thì đỏ thắm, thị trường mới thì chưa khai phá xong, khi đã lỡ in mà tiến không xong lui không được thì chỉ có cửa ... tệ hơn out nữa.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
19/8/11
58
2
8
38
Hanh.Pham nói:
Cái này em sợ là chưa chính xác, nhiều ở các quận nào, nếu vài quận trung tâm thì còn được mấy quán chưa trang bị ??

Máy này chính hãng như bác tả coi bộ giá cao cũng lâu hư. Mà không hư thì lấy gì mua máy mới ? Bài toán này cũng đau đầu í, thị trường cũ thì đỏ thắm, thị trường mới thì chưa khai phá xong, khi đã lỡ in mà tiến không xong lui không được thì chỉ có cửa ... tệ hơn out nữa.
Hi hi, cái nhiều ở đâu thì chắc ko có ai thống kê rồi, có cái em nhìn qua những nơi đã đến như Ciao, Gloria, Bean, Passeo, mấy quán take away, có Gốm của bác F1 nữa :D...nói chung quán nào trong menu có espresso là có dùng máy. Ngoài ra còn có có dạng máy nhỏ dùng cho gia đình...Ý, em hỏi chứ quán của mợ có dùng máy đó ko vậy :D

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
senator nói:
em hỏi chứ quán của mợ có dùng máy đó ko vậy :D
Em trả lời thiệt lun là không. Vì rất nhìu lý do.
Nói chung, nhập gia tuỳ tục là câu lúc nào cũng khá đúng.

Status
Không mở trả lời sau này.