Hạng D
Tình hình là cái xe em nó từ đời Tống, nút còi nằm trên cái công tắc pha/ cốt/ xi-nhan. Có khi bấm què tay mà nó ko kêu.
Giải pháp 1: chế 3 nút còi trên vô-lăng, cái này chắc rẻ tiền mà ko thẩm mỹ.
Giải pháp 2: Thay nguyên cái vô-lăng có nút còi trênđó, bấm chỗ nào cũng kêu (như của xe Camry ấy)
Các bác tư vấn giúp em nên thay loại nào, và làm ở đâu. Cho em hỏi luôn là chi phí khoảng bao nhiêu, vì em ko muốn đầu tư nhiều vào cái xe cũ quá.
Thanks các bác :D
Em muốn thay vô-lăng có nút còi, còi xe em khó bấm quá.

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Em muốn thay vô-lăng có nút còi, còi xe em khó bấm quá.

Sửa cái công tắc còi lại cho nhậy ,nếu chưa có relay còi thì lắp thêm vào, đơn giản và hiệu quả nhất. Thay vô lăng có khi phải thay cả đoạn trục tay lái...mệt lắm..!

Hạng D

Trích đoạn: Mr.Thiet

Sửa cái công tắc còi lại cho nhậy ,nếu chưa có relay còi thì lắp thêm vào, đơn giản và hiệu quả nhất. Thay vô lăng có khi phải thay cả đoạn trục tay lái...mệt lắm..!
Dạ, cám ơn bác. ko còn cách nào khác hả bác? Cái nút còi nó thiết kế vô lý quá, ngay cái cần xi-nhan/ pha / cốt, muốn bấm còi phải nhấn vào. Đang bật xi-nhan rất khó bấm còi bác ạh. Em tưởng chỉ cần vặn ốc tháo cái cũ ra lắp cái mới là xong chứ! :mad:[&:]

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Thế bác mua cái nút công tác còi nào cũng được, độ vào vị trí mà bác thấy là thuận tiện (như mấy cái xe jeep ấy) ! dễ mà rẻ bỏ xừ !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Làm 1 cái nút còi to bằng khoảng giữa tay lái cũng được. Thực ra cái cũ không nhạy,với lại nhấn còi tay trái không thuận. Mình vẫn cầm vôlăng và gạt signal bằng mấy ngón tay,nếu thêm nút còi bấm từ ngoài vào chắc cũng được. Nhưng nút còi nằm trên vôlăng là tiện nhất..!
À ...mà cái vành vô lăng có "ranhduya" ở giữa bắt khớp vào trụ lái, không phải cái nào cũng bằng nhau.

Last edited by a moderator:
Hạng D

Làm 1 cái nút còi to bằng khoảng giữa tay lái cũng được. Thực ra cái cũ không nhạy,với lại nhấn còi tay trái không thuận. Mình vẫn cầm vôlăng và gạt signal bằng mấy ngón tay,nếu thêm nút còi bấm từ ngoài vào chắc cũng được. Nhưng nút còi nằm trên vôlăng là tiện nhất..!
À ...mà cái vành vô lăng có "ranhduya" ở giữa bắt khớp vào trụ lái, không phải cái nào cũng bằng nhau.
Dạ, thanks bác. Em hỏi thì thợ nói vô-lăng của xe em ko chế nút còi trên đó được, phải thay cả cụm của Toyota khoảng 1tr5. Hic, mới làm cặp đèn và dàn máy tổng cộng mất hơn 3tr rùi... [&:]

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Cái nút còi thì thợ gì mà không chế được.?! Tất nhiên thay cái khác dễ (ăn) hơn và cũng đẹp hơn.Có điều bác phải móc hầu bao nhiều hơn thôi..:)..!

Hạng D

Cái nút còi thì thợ gì mà không chế được.?! Tất nhiên thay cái khác dễ (ăn) hơn và cũng đẹp hơn.Có điều bác phải móc hầu bao nhiều hơn thôi..:)..!
Dạ. Em nghe nói là phải có cái ray tiếp xúc gì đó để xoay vô-lăng nó khỏi đứt dây... Chắc phải chế cái nút còi to to phía dưới ngay chỗ đầu gối, mỗi lần muốn nhấn còi thì lên gối 1 phát, hị hị, tốn 15ngàn tiền công-tắc. Hihi...

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Đâu phải xe nào cũng có cái ray...Xài dây điện mềm nhiều sợi loại tốt ,xoay vôlăng vài năm rủi đứt thì thay hoặc nối lại...Nhằm nhò gì..:).!

Hạng D

Đâu phải xe nào cũng có cái ray...Xài dây điện mềm nhiều sợi loại tốt ,xoay vôlăng vài năm rủi đứt thì thay hoặc nối lại...Nhằm nhò gì..:).!
Dạ. Cảm ơn bác. bác nói chí phải. Nếu thay cái sẵn có thì dễ quá còn gì. Phải "chế sì lế" mới cảm nhận được sự sướng. Bác làm em ngộ ra được nhiều điều. Thanks bác.