Mua xe nào?

• Total voters
    86
Hạng B2
16/4/13
419
859
93
Lưu ý giá bên Mẽo thì 2 con gần tương đương nha nhưng về VN thì lại khác do thuế dung tích xy lanh.​
Nhưng Explorer thì đi chắc nhìn bên ngoài sang hơn con ế nhỉ! nhưng nghe một số cú cạc chê explorer ồn, mùi hôi....​
Nếu Mẽo là Mỹ thì bên đó không bán Everest
Nếu Mẽo là Malaysia thì bên đó không bán Explorer
Hay là bác so giá Everest bên Mã với Explorer bên Mỹ, gọi chung là bọn Mẽo?

Hạng C
30/4/16
968
363
63
Bản thân cái giá chênh 1 tỉ đã đủ nói lên rằng Ex hơn Ev... Nếu đi đg bằng thì Ex còn hay đi phượt thì phải Ev vì Ex gầm thấp quá so với xe dài, máy eco thì ngon rồi.
Ô bạn em đi xem 2 con nhưng phải lấy Ev vì con Ex cao quá nhiều, lái cả 2 con khen con explorer ngon hơn hẳn êm ái và phom quá đẹp!
Nếu em nhiều tiền thì Exlorer ko cần nghĩ ạ. Tóm lại theo túi tiền của mình.
Chíp bây giờ can thiệp làm hết độ trễ có rồi nó hoạt động theo mấy cấp độ nên ko lo trễ ạ.

Hạng B2
16/4/13
419
859
93
2 phân khúc khác nhau, giá tiền cũng chệnh cả tỉ đồng mà bác hỏi mua em nào. 2 con này ở VN chênh giá không hẳn vì thuế. Thuế tiêu thụ đặc biệt chỉ chênh nhau 10% (dung tích 1.5-2.0L là 40% và 2.0-2.5l là 50%), thuế nhập khẩu như nhau.
Nếu tiền ko phải là yếu tố ràng buộc thì con Explorer hẳn là lựa chọn rồi.
Ford Everest thuế nhập khẩu 0% vì sản xuât tại Đông Nam Á, cụ thể là Thái Lan.
Ford Explorer thuế nhập khẩu 70% vì sản xuất ngoài Đông Nam Á, cụ thể là Mỹ.

Hạng B2
21/12/05
260
194
58
Bản thân cái giá chênh 1 tỉ đã đủ nói lên rằng Ex hơn Ev... Nếu đi đg bằng thì Ex còn hay đi phượt thì phải Ev vì Ex gầm thấp quá so với xe dài, máy eco thì ngon rồi.
Ô bạn em đi xem 2 con nhưng phải lấy Ev vì con Ex cao quá nhiều, lái cả 2 con khen con explorer ngon hơn hẳn êm ái và phom quá đẹp!
Nếu em nhiều tiền thì Exlorer ko cần nghĩ ạ. Tóm lại theo túi tiền của mình.
Chíp bây giờ can thiệp làm hết độ trễ có rồi nó hoạt động theo mấy cấp độ nên ko lo trễ ạ.
Bác không đọc kĩ bài bác thớt rồi. "Lưu ý giá bên Mẽo thì 2 con gần tương đương nha nhưng về VN thì lại khác do thuế dung tích xy lanh."

Không phải cứ giá đắt hơn nghĩa là tốt hơn. 2 con này khác nhau cũng nhiều cho nên tùy nhu cầu mà chọn con phù hợp hơn thôi

Hạng C
30/4/16
968
363
63
Bác không đọc kĩ bài bác thớt rồi. "Lưu ý giá bên Mẽo thì 2 con gần tương đương nha nhưng về VN thì lại khác do thuế dung tích xy lanh."

Không phải cứ giá đắt hơn nghĩa là tốt hơn. 2 con này khác nhau cũng nhiều cho nên tùy nhu cầu mà chọn con phù hợp hơn thôi
Vâng bác,mình ở VN mà và 2 con xe này cũng khác nhau kha khá. Ô bạn em cũng đang chạy Everest 2008 và vẫn yêu Ford, chạy thử con explorer lúc ra dc vài tháng và nói rất thích con xe này nhưng lúc ý chưa đổi dc xe nên cố đợi con Evereat bi turbo và cũng chạy thử cả 2 con cũng ngày. Lão này trc do tính chất cv nên chạy sáng vào Hà Tĩnh chốc lát xong chạy luôn ra Hà Nội khá nhiều lần và thâm niên thì có thể gọi là tài già, tính chạy xe rất điềm đạm và cẩn thận nên khi nhận xét exp thì rất khách quan... Rộng rãi máy êm bốc xe rất đầm và đb phom rất đẹp, nếu lấy Ev bi turbo thì bán con everest 2008 kia đi còn lấyExp thì giữ lại xe cũ, lý do con exp kí gầm so với xe dài là hơi thấp...
Ko lấy exp vì cao tiền thôi ạ chứ vận hành lão cũng nói con exp ngon hơn hẳn vì tuy là đi thử nhưng tính kĩ càng nên chạy khá lâu để xét luôn cả 2 xe và con Exp kia lại là mục tiêu sau vài năm nữa ạ.
Bác chủ dư dả mua nên theo em là exp hơn. Chứ ô bạn em ko cố đc thêm 1 tỉ nên đành nhìn explorer!

Hạng D
6/5/04
2.808
1.911
113
Vietnam
Ngoại thất Lux rất đẹp..Nhưng chưa ai thấy nó lăn bánh ở đường cả. Mua cái smart phone của a Vova để test chơi ko vấn đề.Còn cái xe là sự an toàn của chính mình và gia đình nên e nghĩ để nó chạy trên đuòng vài năm rồi mới nên mua.

Ah, cái đó dàn kỹ sư nước ngoài lo. Mình lo gì. Hãng nào cũng chỉ làm được cái máy, và khung gầm, chrng lắm thêm cái hộp số là chấm hết. Linh kiện do các nhà cung cấp chuyên nghiệp lo.

Mà mình thấy toàn mem chạy xe Đức mới mạnh dạn mua xe VF dòng SUV, cơ bản là dân chạy xe Đức quan tâm đến thông số và phụ tùng của xe hơn.

Hạng C
7/11/14
933
695
93
37
Mặc dù so sánh 2 con này quá khập khiểng vì nó chênh nhau tới cả tỏi nhưng cũng mạn phép chia sẻ 1 số thông tin mình biết về những điểm khác nhau chi tiết của 2 con này cho các bạn tham khảo:
- Động cơ vs hộp số:
+ Everest xài máy dầu EcoBlue 2.0 10AT 213PS và 500Nm (công nghệ động cơ và hộp số mới nhất của Ford)
+ Explorer xài máy xăng Ecoboost 2.3 6AT 273PS và 42Nm (công nghệ động cơ và hộp số đã Ford sử dụng 1 thời gian)
===> Everest hơn: xài động cơ công nghệ mới nhất, số 10AT êm ái kết hợp với máy chỉ 2.0 cho kết quả về tiết kiệm nhiên liệu ấn tượng hơn, momen xoắn lớn hơn.
===> Explorer hơn: máy xăng nên cho công suất tốt hơn và mượt hơn máy dầu.
- Về hệ thống treo:
+ Everest: Kết cấu SUV khung body-on-frame, trước xài treo độc lập tay đòn kép, sau xài treo phụ thuộc với lò xo và ống giảm chấn. Khoảng sáng gầm 210mm.
+ Explorer: Kết cấu Crossover khung unibody, trước xài treo Marpherson, sau xài treo độc lập đa liên kết. Khoảng sáng gầm 190mm.
===> Everest offroad, lội nước tốt hơn Explorer bù lại Explorer lại cho khả năng onroad êm ái và nhẹ nhàng hơn Everest.
- Về hệ dẫn động: cả 2 xe đều xài chung hệ dẫn động 4 bánh toàn thời gian AWD thông minh, kết hợp với hệ thống offroad trứ danh của FORD là TMS (Terrain Management System)
- Về kích cỡ: Explorer hơn Everest ở tất cả các số đo như Dài x Rộng x Cao x Chiều dài cơ sở nên khoang cabin Explorer sẽ lớn hơn, hành khách ngồi trên xe ở tất cả các hàng ghế sẽ rộng rãi hơn Everest.
- Về nội thất và ngoại thất:
+ Everest không có:
* Đèn chiếu sáng cộng nghệ LED.
* Ghế da cao cấp với các tính năng sưởi, làm mát, massage với chức năng chỉnh điện nhớ 3 vị trí.
* Vô lăng chỉnh điện với tính năng sưởi.
* Khởi động xe bằng Remote.
* Hệ thống giải trí: 2 màn hình gối đầu kèm 2 tai nghe không dây, dàn âm thanh 12 loa Sony (Eve là 10 loa Sony)
* Lẫy chuyển số sau vô lăng.
+ Explorer không có:
* Hệ thống chống ồn chủ động.
- Về các tính năng an toàn và hỗ trợ người lái:
+ Everest không có:
* Túi khí dây đai an toàn cho hàng ghế sau.
* Camera 180 độ phía trước.
+ Explorer không có:
* Hệ thống cảnh báo va chạm phía trước
* Adaptive Cruise Control
Trên đây là 1 số điểm hơn và thua của Explorer so với Everest, và những điểm hơn và thua đó có hợp lý để các bạn bỏ số tiền chênh lệch giữa 2 xe đó để mua Explorer k. Mời các bạn cho ý kiến :):)
Eve có sấy ghế bác ạ