Hạng B2
25/8/11
314
2.301
93
bị chó dí tốt hơn hết là đứng lại, đối mặt với nó nó cũng sẽ đứng lại rồi mình từ từ bước đi, không chạy, đó là kinh nghiệm của e hồi nhỏ. Hồi đó chơi trong xóm bị con chó to đùng dí, e quay lưng chạy, thằng bạn ôm e kêu "đứng lại", con chó cũng khựng lại, không là bị táp rồi.

Hạng C
28/12/18
654
12.456
93
41
Nhà em đi ăn tối lúc tính tiền F1 bị chó quán cắn ngay chân bị chảy máu. Chủ quán nói chó có chích ngừa nhưng không có sổ cho mình xem. Họ hứa mai sẽ chụp hình sổ gởi cho em.
Vợ em muốn đem đi chích ngừa ngay, em thì muốn để vài hôm theo dõi con chó xem sao, nếu khoảng 10 ngày con chó không sao thì khỏi chích. Ngày xưa em nghe nói vaccine dại không tốt cho sức khoẻ, cực chẳng đã chích rất hại. Bác nào có kinh nghiệm vụ này cho em xin ý kiến.
Hại cái rì.
Em chích dại lúc nhỏ do chó táp. Mấy năm trước thì mèo cào. Lo cái gì bác ơi. Cho đi chích đi.

• Like
Reactions: machchua
Hạng B2
4/5/06
403
2.804
93
Cách đây mười mấy năm thằng em mình từng bị chó xóm bên cắn, chị mình đưa nó đi chích ở Pasteur xong mang bill về bắt ông chủ chó đền, ổng nói gì mắc vậy, người ta chích có 7 - 8 ngàn/mũi, sao nhà cô chích tới vài trăm ngàn /mũi lận.
Thì ra là thuốc Pháp nó mắc hơn thuốc VN, cãi nhau 1 hồi thằng con trai ổng đi làm về, nó là bạn học cũ của mình, nó móc tiền ra đền tuốt.
Mấy nhà hàng xóm bên cạnh nói vậy cho ổng chừa cái tật thả rông chó.
Có tác dụng phụ hay không thì mình chưa thấy, không biết nó có giảm trí nhớ không, vì cũng chưa từng cho nó mượn tiền bao giờ.

Hạng D
16/4/05
1.069
3.061
133
Báo cáo mấy anh CNL là sáng nay em đã chở thằng nhóc lên VNVC Cantavil chích rồi. Thuốc của Pháp em thấy chỉ có VNVC là có, còn hỏi mấy chỗ kia thì toàn thuốc Ấn và TQ. Bác sĩ khám vết thương cấp 2/3, chích 3 mũi nếu con chó k bị gì thì chích mũi số 5, bỏ mũi số 4, nếu không theo dõi được con chó thì phải chích đủ 5 mũi. Vacine có tác dụng trong vòng 5 năm, sau đó nếu nó bị cắn nữa thì chỉ cần chích thêm 2 mũi mà thôi.
Khi vợ em hỏi về tác dụng phụ, bác sĩ chích có cho biết toàn bộ bác sĩ thú y đều phải chích phòng dại cả nên không có gì phải lo lắng. Cảm ơn mấy anh đã tư vấn nhiệt tình.

Hạng B2
4/5/06
403
2.804
93
Bị chó dí xông tới tính làm dữ thì mình cứ đứng lại, ngồi thụp xuống giả vờ nhặt gạch ném là nó sợ lui ngay dù vẫn còn hầm hừ. Mình bị và thử mấy lần rồi, đều hiệu nghiệm. cách đây mấy hôm bà xã mình cũng bị y chang, cũng làm vậy và con chó rút lui ngay.

Hạng C
28/12/18
654
12.456
93
41
Mà không phải cứ bị chó dại cắn, rồi đi chích ngừa là sẽ không sợ bị bệnh dại. Chính ngừa mà trễ, thì có chích cũng vậy thôi. Cho nên người ta mới nói chích càng sớm càng tốt ngay sau khi bị cắn.

May là con anh bị cắn ngay chân, nên còn từ từ được, bị cắn ngay tay hay ngay mặt, để con virus dại chạy kịp lên hệ thần kinh trung ương thì khỏi cứu.
Kịp. Nhưng lúc đó ko dùng vacxin mà dùng huyết thanh. Trị bằng huyết thanh vật hơn nhìu. Huyết thanh dùng để trị ca nặng bị chó đã bệnh cắn phải vùng đầu mặt cổ và tay.
Em đi chích dại nhỏ lớn giờ tầm 3 lần nên rành lắm :D

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Cứ yên tâm đi anh ạ, ko sao đâu. Chích thuốc của Pháp thì rất là yên tâm. Vụ này em cũng từng google quá trời luôn đó.
Ko chích thì đúng là phó mặc cho sự may rủi thôi.
Báo cáo mấy anh CNL là sáng nay em đã chở thằng nhóc lên VNVC Cantavil chích rồi. Thuốc của Pháp em thấy chỉ có VNVC là có, còn hỏi mấy chỗ kia thì toàn thuốc Ấn và TQ. Bác sĩ khám vết thương cấp 2/3, chích 3 mũi nếu con chó k bị gì thì chích mũi số 5, bỏ mũi số 4, nếu không theo dõi được con chó thì phải chích đủ 5 mũi. Vacine có tác dụng trong vòng 5 năm, sau đó nếu nó bị cắn nữa thì chỉ cần chích thêm 2 mũi mà thôi.
Khi vợ em hỏi về tác dụng phụ, bác sĩ chích có cho biết toàn bộ bác sĩ thú y đều phải chích phòng dại cả nên không có gì phải lo lắng. Cảm ơn mấy anh đã tư vấn nhiệt tình.

• Like
Reactions: machchua
Hạng B2
12/11/19
194
14.351
93
Vác cây đập chó là ác nhơn thất đức lắm nghen, nướng trái cà tím quăng chó nó cắn mới nhân văn nhen !
Nghe nói vụ này hoài

mà con chó có ngu tới mức ăn trái cà đang nóng không?

• Like
Reactions: S09
Hạng C
10/5/11
669
5.892
103
Nhà em đi ăn tối lúc tính tiền F1 bị chó quán cắn ngay chân bị chảy máu. Chủ quán nói chó có chích ngừa nhưng không có sổ cho mình xem. Họ hứa mai sẽ chụp hình sổ gởi cho em.
Vợ em muốn đem đi chích ngừa ngay, em thì muốn để vài hôm theo dõi con chó xem sao, nếu khoảng 10 ngày con chó không sao thì khỏi chích. Ngày xưa em nghe nói vaccine dại không tốt cho sức khoẻ, cực chẳng đã chích rất hại. Bác nào có kinh nghiệm vụ này cho em xin ý kiến.
anh trong hội anti vaccine hả? chích đi đợi cmj nữa. Khoa học, bác sĩ nói ko nghe đi nghe các hội bỉm sửa KOL ko bằng cấp