Hạng B2
26/11/05
492
4.969
93
xưa mình đi chích ngừa mệt mỏi luôn, 2 lần bị chó cắn đều 2 lần phải đi chích, hồi đó lấy máu còn phải lể ngón tay đau quá chừng.

Hạng D
29/11/06
3.955
10.102
113
Nhà hàng xóm em có đứa con trai bị chó cắn 3 lần, chích 3 lần mà giờ học vẫn rất giỏi. Đã tôt nghiệp đại học Bách Khoa. Các anh cứ yên tâm.
Thằng nhóc nhà em cũng bị 1 lần làm em hú hồn. Cũng chích ở Pastuer. Sau 3 mũi con chó ko bị gì nên bs kêu ko cần chích tiếp. Lúc đầu em lên bv Nhiệt đới, bs cũng tư vấn phải chích vì bệnh dại nếu bị thì ko còn cơ hội cứu chữa. Sau khi đóng tiền ngồi chờ thì 2 vc ngồi search vụ chích ngừa. Sau đó mới thấy vắc xin thế hệ mới verorab của Pháp khá an toàn, hỏi Nhiệt đới thì họ nói bên này chi xài loại cua India. Sau đó bọn em bỏ luôn tiền đã đóng, chạy qua Pastuer, vào khám bsi cũng nói phải chích dù cái vết thương thằng nhóc chỉ bầm tí chứ ko chảy máu. Thế là đóng tiền ngồi chờ chích.
Chích về thì thấy F1 em bình thường, ko bị sốt hay gì hết. Tới giờ thì thấy cháu vẫn bình thường, trí nhớ rất tốt. Nó mới hơn 4 tuổi nhưng em dạy toán cho nó 1 lần từ cộng số vài chục nó thuộc ngay. Số âm số dương gì nó làm láng.
Bây giờ mỗi lần đi đâu thấy con chó phản xạ đầu tiên của em là bay lại ôm nó lên ngay. Đúng 1 lần nó ám ảnh mãi luôn
Ủa? mỗi lần bị cắn là mỗi lần phải chích ngừa hả bác? em tưởng chích 1 lần nó có kháng thể gì đó thì thôi luôn chứ? lần sau cho chó cắn vô tư:D

Hạng D
21/9/10
1.937
11.030
113
mèo nhà nuôi cào thì có phải chích ko các anh? cào 2 vết nhỏ trên ngón tay

S09 confirmed
Hạng D
10/9/09
1.278
10.796
133
Nghe nói vụ này hoài

mà con chó có ngu tới mức ăn trái cà đang nóng không?
Hồi còn là Dương binh chắc ấy hổng có chơi dại giống anh em trên này hả ?
Cái giống chó nó táp mà

Hạng C
20/5/18
620
29.668
93
Mẹ kiếp! Vẫn còn tởn cho tới giờ! Hồi đó ở quê biết chích ngừa là gì đâu!
Gia nhập Hội (bị) chó cắn CNL:
F1 bị chó cắn

• Like
Reactions: machchua
Hạng B2
18/2/05
297
16.960
93
Ủa? mỗi lần bị cắn là mỗi lần phải chích ngừa hả bác? em tưởng chích 1 lần nó có kháng thể gì đó thì thôi luôn chứ? lần sau cho chó cắn vô tư:D

Anh chích ngừa rồi nếu bị cắn tiếp thì mang con chó đi chích ngừa cho nó nhé, kẻo nó bị nhiễm bệnh dại áh :D.

Đùa anh thôi, chích ngừa dại rồi mà bị cắn tiếp thì vẫn phải đi chích lại tuy nhiên số mũi chích sẽ ít hơn, bởi vậy mất nết là chỗ đó... đúng là chó với chả má :D

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.041
93
mèo nhà nuôi cào thì có phải chích ko các anh? cào 2 vết nhỏ trên ngón tay
Đi hỏi bác sĩ đi anh, bà chị mình y tá thôi, nhưng bả dặn xếp theo thứ tự nguy hiểm thì khỉ - mèo - chó. Chó xếp sau cùng mà còn phải đi chích thì với mèo không nên giỡn mặt.

Hạng B2
11/8/14
124
649
93
Chó nhà em dưới quê thỉnh thoảng có cắn người,
Mặc dù chó nhà em tiêm dại đầy đủ
Nhưng em vẫn kêu người ta đi chích rồi về đưa giấy cho em và em trả tiền lại chứ em không bao giờ đưa trước.
Em làm vậy để đảm bảo họ đi chích thật, đảm bảo sức khỏe cho họ.
A làm 7 món đi chứ, sao lại để nó “thỉnh thoảng” cắn người vậy.

• Like
Reactions: 118 Âm Binh
Hạng B2
7/1/12
439
7.861
93
Báo cáo mấy anh CNL là sáng nay em đã chở thằng nhóc lên VNVC Cantavil chích rồi. Thuốc của Pháp em thấy chỉ có VNVC là có, còn hỏi mấy chỗ kia thì toàn thuốc Ấn và TQ. Bác sĩ khám vết thương cấp 2/3, chích 3 mũi nếu con chó k bị gì thì chích mũi số 5, bỏ mũi số 4, nếu không theo dõi được con chó thì phải chích đủ 5 mũi. Vacine có tác dụng trong vòng 5 năm, sau đó nếu nó bị cắn nữa thì chỉ cần chích thêm 2 mũi mà thôi.
Khi vợ em hỏi về tác dụng phụ, bác sĩ chích có cho biết toàn bộ bác sĩ thú y đều phải chích phòng dại cả nên không có gì phải lo lắng. Cảm ơn mấy anh đã tư vấn nhiệt tình.
cám ơn thông tin của bác, em biết bác chỉ lo lắng vụ sức khỏe của con khi chích vacxin thôi, nên mới len hỏi cnl.e cũng hóng mà cuối cùng cũng bác mới có câu trả lời,