Hạng B2
21/9/06
184
17
18
Ford Ecosport khi bấm nút khởi động hiện thông báo: Brake system malfunction, stop safety. Nhưng khi xe khởi động xong, máy nổ đều thì không còn thông báo đó nữa, xe chạy bình thường. Xin các bác cho biết là xe có bị gì không? tôi mới đi bảo dưỡng về, hết được mấy hôm thì bị lại! Không đi bảo dưỡng nữa thì có bị nguy hiểm gì không ạ? Cám ơn các bác!

Ford Ecosport khi bấm nút khởi động hiện thông báo: Brake system malfunction, stop safety
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Ford Ecosport khi bấm nút khởi động hiện thông báo: Brake system malfunction, stop safety. Nhưng khi xe khởiđộng xong, máy nổđều thì không còn thông báođó nữa, xe chạy bình thường. Xin các bác cho biết là xe có bị gì không? tôi mớiđi bảo dưỡng về, hếtđược mấy hôm thì bị lại! Khôngđibảo dưỡng nữa thì có bị nguy hiểm gì khôngạ? Cámơn các bác!
Hi bác, bình ắc-quy của bác bao nhiêu tuổi rồi?
Có trường hợp bình yếu, khi khởi động, điện áp sụt quá thấp dẫn tới hộp ABS mất nguồn. Xe báo lỗi.
Sau khi khởi động xong, bình điện sạc cho xe, ABS có đủ áp, lỗi tự hết.
Xe chạy quãng ngắn quá, ắc quy không đủ no, cũng gây ra hiện tượng này.

Hạng F
29/10/16
11.589
22.250
113
Pháp
Hi bác, bình ắc-quy của bác bao nhiêu tuổi rồi?
Có trường hợp bình yếu, khi khởi động, điện áp sụt quá thấp dẫn tới hộp ABS mất nguồn. Xe báo lỗi.
Sau khi khởi động xong, bình điện sạc cho xe, ABS có đủ áp, lỗi tự hết.
Xe chạy quãng ngắn quá, ắc quy không đủ no, cũng gây ra hiện tượng này.
Đúng là thầy chửa bệnh từ thấp cho đến cao ... chứ mấy tay phán là thay cả bộ ABS, sau đó tháo ra chùi sạch sẽ, Chạy đi kiếm bình mới thay vào ... 1 lời 100 nhỉ

Vấn để em cũng từng bị ABS/ARS báo lổi, cuối cùng là cái đèn thắng phía sau đứt ...sau khi check bằng máy

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Đúng là thầy chửa bệnh từ thấp cho đến cao ... chứ mấy tay phán là thay cả bộ ABS, sau đó tháo ra chùi sạch sẽ, Chạy đi kiếm bình mới thay vào ... 1 lời 100 nhỉ

Vấn để em cũng từng bị ABS/ARS báo lổi, cuối cùng là cái đèn thắng phía sau đứt ...sau khi check bằng máy
Cũng đoán vậy thôi bác ơi. Sửa xe online cũng chỉ tới đó thôi.
Như hôm bữa gặp xe bác gì 20 năm tuổi, ko có sơ đồ điện, ko có cổng EOBD. Toàn test thủ công hoài cũng ko ra.

• Like
Reactions: PMH82 and Osin
Hạng F
29/10/16
11.589
22.250
113
Pháp
Cũng đoán vậy thôi bác ơi. Sửa xe online cũng chỉ tới đó thôi.
Như hôm bữa gặp xe bác gì 20 năm tuổi, ko có sơ đồ điện, ko có cổng EOBD. Toàn test thủ công hoài cũng ko ra.
Cái nầy thì khác nha, mấy xe xưa thì ..chì điện nước, cơ, còn xe mới mệt hơn
Có lần chiếc xe em chạy trên cao tốc có 80kms/h, nhấn hoài không lên, xem thì máy đều, xăng dầu đầy đủ, khói không có, cuối cùng check thì ...cái cảm biến thắng hư (phần gửi tính hiệu lên ECU) cho nên nó không chịu bơm nhiên liệu (bơm ít)
Thay hết 7€ tự mình ..với cái cây chống để canh đèn thắng :):):)
Do đó ngoài kinh nghiệm, thì dụng cụ cũng là phương tiện bắt bệnh, tìm bệnh khá tốt ..À bác D23 có valise gì rồi ?
Nhưng thường thì test từ thấp đến cao ...là đúng bài bản nhất ... Thân bác

Hạng F
14/9/04
9.900
27.099
113
Q3
Escape mình hư 1 sensor abs bánh sau, nó chỉ cho chạy có 20kmh, đạp khg lên. chán quá ghé cfe google thì giang hồ kêu tắt chức năng Intelligent 4WD đi là chạy bt. Đúng thặc
Về lên amazon mua sensor $15 về tự thay , hết báo lỗi , ngon chét luôn

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: PMH82