Hạng B2
16/7/08
102
265
63
Ford Everest 2005 rung lắc mạnh khi khởi động máy?
Em xin trình bày hoàn cảnh như sau. Em vốn đang chạy Land Cruiser 2001 nhập khẩu được sếp để lại cho em, nhưng vì công ty cũng cần xe để sử dụng nên em để lại cho cty và tìm 1 xe 7 chỗ khác để chạy. Vì đã có Land để đi công tác rồi nên xe thứ 2 dùng riêng cho mình em chỉ cần đạt tiêu chí là 7 chỗ, gầm cao, kiểu dáng nam tính và ít hao nhiên liệu. Do đó em đã chọn Everest và bắt đầu tìm kiếm xe cũ với ngân sách lẽ ra để mua chiếc Land là tầm 400 triệu.[pagebreak][/pagebreak]

Em xem 1 chiếc Everest, nói chung đạt tiêu chí máy dầu và 2 cầu (điểm cộng vì em thích 2 cầu), còn nội ngoại thất thì không bàn tới vì em xác định sẽ bỏ ra 30-50 triệu để tút lại từ trong ra ngoài, chỉ cần máy ngon vận hành ổn định là được. Xe em xem là 1 chiếc Everest đời 2005 trong trung tâm kinh doanh xe cũ của Ford nên chắc máy móc vận hành ok.

Tuy có điều em thấy hết sức lạ (có thể em chưa từng ngồi ở ghế lái xe du lịch máy dầu), đó là độ rung khi đang nổ galanti/ khi khởi động/ tắt máy quá mạnh. Khi xe nổ Galanti bên trong xe kể cả hàng ghế thứ hai rung rung theo nhịp galanti luôn, còn khi tắt máy thì cả xe lắc mình 1 cái rất mạnh. Thấy thế em mới ra bên ngoài nghe tiếng máy thì ở bên ngoài tiếng máy không thấy ồn, không nghe tiếng động lạ (vì em có nghe tiếng máy của các xe du lịch máy dầu em thường gặp), nói chung em đánh giá là bên ngoài thì nghe tương đối êm, vậy mà sao xe lại rung/ lắc theo máy mạnh như vậy?

Em nghĩ có phải là do xe cũ nên việc rung lắc đó là do cao su chân máy cần phải thay thế hay không, và thay thế chắc là sẽ đỡ rung đi nhiều? Ngay trước khi đi xem xe thì em được dịp khoảng 5p ngồi ở ghế lái và 5p ngồi ở hàng ghế thứ hai của 1 chiếc Everest đời 2011 thấy nó không rung lắc như vậy mặc dù ở bên ngoài thì tiếng máy cũng không êm hơn chiếc xe đời 2005 em xem sau đó.

Ai có kinh nghiệm có thể giải thích hiện tượng đó giúp em với. Tks ạ

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/12/15
1.503
1.322
113
43
Đặc thù xe máy dầu là tiếng máy nó kêu ngoại trừ một số dòng xe sau này đã khắc phục được . Riêng xe Everest chắc chắn là phải kêu nhưng kêu như thế nào mới là quan trọng . Theo sự khuyến cáo của cố vấn dịch vụ của Ford tư vấn cho mình thì 4k km thì nên thay nhớt , và vấn đề của chủ thớt sẽ bắt đầu từ đây
Khi xe của bạn cách thời điểm thay nhớt khoảng 1,5k thì xe của bạn sẽ bắt đầu kêu to và giòn , càng về sau thì độ giòn càng rõ hơn . Nó sẽ hết khi bạn đem đi bảo dưỡng tại hãng và đúng thợ , vì sao ? Mình kg phải là kỹ thuật nên mình kg giải thích được nhưng vì xe cty mình có trải qua ........................ ( mình kg nói rõ chỗ này được, srr thớt nhé ) , nên mình biết.
Còn về xe rung thì Everest nó có rung nhưng mình kg biết chiếc của thớt rung như thế nào , xe cty mình nó cũng rung và rung như ruuuuuuu vừa đủ để kg ngủ được :D,riêng hàng ghế bên tài thì cảm giác rung rất nhẹ . Cũng có thể cái roon cao su bị hao mòn cũng phải thay nhưng có 1 lần mình nghe anh kỹ thuật trong hãng vô báo với cố vấn dịch vụ là : Xe bị rung máy , cần phải hạ máy xuống kiểm tra . Những gì mình biết , thấy , nghe , kể cho bạn nghe hy vọng giúp gì đó cho bạn

• Like
Reactions: tieuly
Hạng B2
16/7/08
102
265
63
Cái xe em xem là đời 2005, tiếng kêu thì em không thấy ồn. Theo cảm nhận của em thì nó kêu như thế là ổn. Nhưng còn độ rung thì em không có kinh nghiệm. Thấy nó rung rinh cả cái xe như thế người trong xe lúc nào cũng rung rung theo, lúc tắt máy thì như có ai bên ngoài húc mạnh vào thân xe, thân xe lắc 1 cái rồi ngừng, lắc còn hơn cả mấy cái xe tải Hyundai sắp hết đời của cty em nữa.

Tập Lái
15/7/15
16
4
3
33
Xe em là đời 2008, tiếng kêu trước khi thay nhớt định kì và sau khi thay nhớt thì khác hẳn. Còn về rung lắc như chủ thớt đề cập, xe em vẫn gặp, khi đề máy lúc xe nổ thì runggggggggg và tắt máy thì lắc cả xe luôn, e vẫn chưa hiểu được nguyên do nữa!

• Like
Hạng B2
16/7/08
102
265
63
bác khanhcamera thử thay cao su chân máy xem có giảm rung lắc đi không. Tiền thay cũng chẳng bao nhiêu.

Theo em đoán là do cái cao su chân máy, nếu đúng thì vấn đề đơn giản luôn. Em đoán vậy bởi vì đi thử cái Everest 2011 thấy nó không rung như vậy.

Nếu bác chuột bạch thành công thì em yên tâm múc em 2005 rồi.

Tập Lái
15/7/15
16
4
3
33
bác khanhcamera thử thay cao su chân máy xem có giảm rung lắc đi không. Tiền thay cũng chẳng bao nhiêu.

Theo em đoán là do cái cao su chân máy, nếu đúng thì vấn đề đơn giản luôn. Em đoán vậy bởi vì đi thử cái Everest 2011 thấy nó không rung như vậy.

Nếu bác chuột bạch thành công thì em yên tâm múc em 2005 rồi.
Cám ơn bác, để em đi thay thử xem sao, chứ nhiều khi tắt máy mà nó lắc xe cũng kì kì :))

Hạng D
19/9/09
1.369
89
48
51
Karaoke KTV
E đang chạy con 205 đây, bác chủ cần ghé e cho chạy thử. Việc máy dầu kêu , rung là bình thường ( to hay nhỏ thôi)
Còn việc khi tắt máy e nó rùng mình một cái e nghỉ do tourbo, e đã thử khi dừng lại để máy nổ khoảng 10s tắt máy, xe củng rung nhưng nhẹ nhàng không lắc mạnh như khi dừng lại tắt máy ngay. Theo tìm hiểu thì khi dừng lại nên để máy nổ ít dây để tourbo trả lại ( vòng tua của nó chi chạy hơn 150000v/p).

• Like
Hạng B2
16/7/08
102
265
63
Tks bác vuthanh02000 nhé! Em đang rất cần bác đấy. Em muốn PM bác mà không biết sao không thấy cái nút PM. Bác có thể cho em xin số ĐT được không? Em sẽ gọi cho bác và mời cafe + khám xét cô vợ của bác thật kỹ lấy kinh nghiệm + mời bác 1 chầu hải sản. Bác thấy ok không bác?

Hạng B2
16/7/08
102
265
63
E đang chạy con 205 đây, bác chủ cần ghé e cho chạy thử. Việc máy dầu kêu , rung là bình thường ( to hay nhỏ thôi)
Còn việc khi tắt máy e nó rùng mình một cái e nghỉ do tourbo, e đã thử khi dừng lại để máy nổ khoảng 10s tắt máy, xe củng rung nhưng nhẹ nhàng không lắc mạnh như khi dừng lại tắt máy ngay. Theo tìm hiểu thì khi dừng lại nên để máy nổ ít dây để tourbo trả lại ( vòng tua của nó chi chạy hơn 150000v/p).

Tks bác vuthanh02000 nhé! Em đang rất cần bác đấy. Em muốn PM bác mà không biết sao không thấy cái nút PM. Bác có thể cho em xin số ĐT được không? Em sẽ gọi cho bác và mời cafe + khám xét cô vợ của bác thật kỹ lấy kinh nghiệm + mời bác 1 chầu hải sản. Bác thấy ok không bác?