Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
9/2/12
946
38
48
Em đang hỗ trợ cho 2 khách hàng giao dịch căn hộ công chứng ủy quyền
Hiện nay đã đặt cọc rồi, tiếp theo là công chứng bộ ba thì em cũng nắm sơ sơ.
Gía căn hộ: 2,8 tỉ, bên mua giữ lại 400 tr
Vấn đề phát sinh:
Trong hợp đồng đặt cọc thì chậm nhất là ngày 25/09 công chứng mua bán, bên mua phải đóng đủ tiền cho bên bán là 2,4 tỉ ( đã bào gồm cọc ) nhưng hiện nay bên bán cần tiền gấp nên hẹn thứ 2 tới ra công chứng lun nhưng bên mua chỉ chuẩn bị được 1,9 tỉ ( tức còn nợ 400 triệu ) và 2 bên đã đồng ý.
Vậy các bác cho em hỏi là đối với số tiền 400 triệu còn lại thì giờ hai bên phải làm thêm hợp đồng gì nữa để hợp lý và chặt chẽ ạ ??? Nhờ các bác tư vấn giúp em với ạ.

Hạng B2
24/5/12
145
0
0
REAL ESTATE WORLD
Vậy là người mua còn nợ 500 trịu hay 400 trịu of 2.4 tỷ (e thấy bác nói là người giữ lãi 400 trịu ) .....

Hạng C
9/2/12
946
38
48
kể lun tiền cọc thì nợ 400 triệu đó bác Window :D [ 1,9 tỉ + 100 tr cọc = 2 tỉ ( còn nợ 400 tr ) ]

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/4/12
185
0
0
49
Ngày mai là thứ 7 còn làm việc, bác đem hết hồ sơ ra phòng công chứng xin tư vấn là chắc cú nhất. Ở đó có mẫu sẵn; cái gì được, cái gì không được, hoặc phải làm như thế nào họ sẽ tư vấn cho mình hết. Bác nên chọn phòng công chứng tư vì ở đó thủ tục nhanh gọn, tận tình mà pháp lý thì cũng như công chứng công thôi. Mọi việc OK thì bác hẹn giờ đến công chứng vào thứ 2 luôn, đỡ phải chờ đợi. Chúc bác thành công!

Hạng B2
24/5/12
145
0
0
REAL ESTATE WORLD
datnen nói:
Em đang hỗ trợ cho 2 khách hàng giao dịch căn hộ công chứng ủy quyền
Hiện nay đã đặt cọc rồi, tiếp theo là công chứng bộ ba thì em cũng nắm sơ sơ.
Gía căn hộ: 2,8 tỉ, bên mua giữ lại 400 tr
Vấn đề phát sinh:
Trong hợp đồng đặt cọc thì chậm nhất là ngày 25/09 công chứng mua bán, bên mua phải đóng đủ tiền cho bên bán là 2,4 tỉ ( đã bào gồm cọc ) nhưng hiện nay bên bán cần tiền gấp nên hẹn thứ 2 tới ra công chứng lun nhưng bên mua chỉ chuẩn bị được 1,9 tỉ ( tức còn nợ 400 triệu ) và 2 bên đã đồng ý.
Vậy các bác cho em hỏi là đối với số tiền 400 triệu còn lại thì giờ hai bên phải làm thêm hợp đồng gì nữa để hợp lý và chặt chẽ ạ ??? Nhờ các bác tư vấn giúp em với ạ.
Với số tiền nợ 400 tr còn lại thì 2 bên cũng không nhất thiết cần làm thêm hợp đồng già nữa bác ạh. Nhưng trong mục phương thức thanh toán của hợp đồng Hứa Mua Hứa Bán mà hai bên đã soạn và thống nhất đi công chứng ngày thứ hai sắp tới cần thêm điều khoản sau:
....
Đợt 2: 2 bên ra phòng công chứng ký các hợp đồng: hứa mua hứa mua hứa bán + hợp đồng ủy quyền + Di chúc thừa kế. Ngay khi (thông thường trong cùng ngày) 3 hợp đồng này đã được 2 bên ký và công chứng thì bên mua sẽ thanh toán cho bên bán số tiền là 2 tỷ (đã bao gồm tiền đặt cọc).
<span style=""background-color: #ffff00;"">Đợt 3: Trong thời hạn xxx ngày (xxx ngày này là do 2 bên tự bàn) kể từ ngày 3 hợp đồng này được 2 bên ký và công chứng thì bên mua (B) sẽ phải thanh toán cho bên bán (A) 1 khoản tiền là 400 tr.</span>
Đợt 4: Sau khi căn nhà có sổ.....
(Bác chia nhỏ phương thức thanh toán trong hợp đồng đi công chứng ra thôi ạh)

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.