Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
“Nhiều bạn trẻ sẽ thiên về sắm sửa đồ hiệu vài chục triệu một chiếc túi, một cái áo. Em thì không dùng quần áo hiệu nên cứ làm hẳn một cái xe…hiệu là hợp lý.” - Đặng Quân chia sẻ.

Đặng Quân (2002, TP. Hồ Chí Minh) hiện đang là sinh viên năm 3 chuyên ngành du lịch tại đại học Văn Lang. Hiện Quân cũng đang làm việc trong mảng du lịch. Anh chàng cũng là chủ sở hữu chiếc Hyundai Elantra 2022 trong bài viết dưới đây. Được biết, đây là chiếc xe đầu tiên mà Quân sở hữu.

User-thông số.png

PV: Từ đâu Quân có quyết định sở hữu một chiếc xe hơi cho riêng bản thân?

Đặng Quân: Từ nhỏ em đã có niềm đam mê với xe hơi. Và khi lớn em cũng muốn tự sở hữu một chiếc xe hơi cho riêng mình để tự cầm lái. Nhưng khi đã có đủ tài chính để sắm xe hơi rồi, em cũng cân nhắc việc xe hơi sẽ mang lại những lợi ích gì cho công việc và gia đình của mình rồi mới quyết định xuống tiền.

Em nghĩ ba mẹ đã lớn tuổi rồi, đi xe máy cũng bao nhiêu năm nay rồi thì giờ đi xe hơi cho an toàn và thư thái hơn.

PV: Quân có thể chia sẻ thêm về quá trình mua xe của mình?

Đặng Quân: Cũng gọi là khá cồng kềnh đó anh bởi vì trước khi mua em vẫn chưa xác định được mình thích xe gì và mình cần xe gì. Đầu tiên em xem qua các dòng sedan hạng B như Vios, City, Accent. Em ưng cục máy của City nhưng lại chê cách âm của nó. Sau đó em cũng xem qua xe gầm cao như Peugeot 2008 nhưng hàng ghế sau ngả lưng không thoải mái và cũng không có cửa gió hàng ghế sau. Và thế là em quyết định trở lại với phân khúc sedan.

Lúc này Elantra mới vẫn chưa về nên em có xem Kia K3. Cửa sổ trời là một điểm cộng nhưng em lại không ưng màn hình analog. Em cứ dây dưa mãi đến khi Elantra mới về showroom thì ra xem thấy màn hình full kỹ thuật số và băng sau rộng rãi nên em mới quyết định đặt cọc. Toàn bộ quá trình này diễn ra từ tháng 8 đến tháng 10. Em chính thức nhận xe vào tháng 12 năm ngoái.

PV: Điều gì khiến Quân ấn tượng nhất ở Elantra 2022?

Đặng Quân: Có lẽ đối với một người trẻ như em, sự hiện đại và vẻ ngoài bắt mắt sẽ là một điểm cộng lớn. Em rất thích màn hình full kỹ thuật số trên xe. Nó mang lại cảm giác phù hợp với thế hệ của em. Và em cũng ấn tượng với không gian hàng ghế sau. Độ ngả lưng thoải mái và tầm hình thoáng lên phía trước.

Em cũng thích góc nhìn trực diện đầu xe. Cảm giác rất thể thao và khi trời tối thì cặp đèn xe rất sắc lẹm.

PV: Quân nghĩ sao về Honda Civic?

Đặng Quân: Civic là một chiếc xe tốt nhưng nó lại không dành cho em. Về động cơ và cảm giác lái em đánh giá cao Civic hơn một chút nhưng em là một người lái xe khá điềm đạm nên “bốc” đối với em không phải một yếu tố quá quan trọng. Hơn nữa khi xét về ngoại thất, Civic bản G nhìn vẫn hơi đứng tuổi còn bản RS lại quá hầm hố.

PV: Sau khi có xe hơi, phản ứng của bạn bè xung quanh Quân như thế nào và cách Quân đón nhận nó?

Đặng Quân: Anh cũng biết rồi đó, sẽ có những câu đại loại như “Dạo này lên đời quá ta”, “Đại gia, đại gia”. Em cũng chỉ giải thích với bạn là em mua xe là có nhiều hơn một mục đích là phô trương vẻ bề ngoài.

Sẽ có nhiều người cho rằng các bạn trẻ dùng tiền ba mẹ chứ không có thực lực. May mắn là xung quanh em không có những định kiến đó. Và nếu có em cũng chọn cách im lặng.

PV: Quân nghĩ sao về việc người trẻ tự sở hữu xe hơi cho riêng mình?

Đặng Quân: Em thấy rằng mỗi thế hệ sẽ có những suy nghĩ khác nhau. Người lớn sẽ nghĩ rằng đất đai là khoản đầu tư hợp lý nhưng bản thân em nghĩ ô tô hay tài sản khác cũng có giá trị gần như nhau. Chiếc xe là thứ bảo vệ sức khỏe của mình khi trời nắng trời mưa, là bộ mặt của mình khi gặp đối tác cần sự chỉn chu và là phương tiện phù hợp khi đi tỉnh và hành trình xa.

Em thấy trong khoảng 5 năm trở lại đây, có rất nhiều bạn trẻ, thậm chí nhỏ tuổi hơn em rất tài năng và có thể kiếm được mức lương và thu nhập rất lớn nên em nghĩ mọi người cũng nên bình thường hóa việc các bạn trẻ sở hữu cho mình xe hơi.

Riêng bản thân em thì sở hữu xe hơi cho em thêm một nguồn động lực để làm việc và có trách nhiệm hơn với cuộc sống của mình. Nhiều bạn trẻ sẽ thiên về sắm sửa đồ hiệu vài chục triệu một chiếc túi, một cái áo. Em thì không dùng quần áo hiệu nên cứ làm hẳn một cái xe…hiệu là hợp lý.

PV: Sau khi có xe hơi thì cuộc sống Quân có nhiều thay đổi không?

Đặng Quân: Vẫn vậy, chỉ là đỡ đen hơn, cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng (cười). Em cũng tự tin hơn trong công việc của mình khi gặp khách hàng. Đi công tác hay đi tỉnh đỡ mệt hơn nhiều.

Tần suất sử dụng xe của em hiện tại không nhiều. Em cũng có tham gia vài hội nhóm chạy xe cưới để thời gian rảnh kiếm thêm thu nhập, để xe không cũng uổng thì thôi cứ khai thác hết tiềm năng của nó.

PV: Quân đánh giá thế nào về khả năng vận hành của Elantra 2022?

Đặng Quân: Như đã chia sẻ, em là một người lái khá điềm đạm chính vì thế đi trong phố em đánh giá xe khá ổn. Cách âm môi trường cũng ở mức chấp nhận được. Tuy nhiên khi lên cao tốc, khi ở tốc độ 90-95km/h mà lên 100km/h xe gào khá lớn rồi giật một phát mới đi. Nghĩa là độ trễ ga khá lớn. Nhưng ở tốc độ 60-70km/h thì dung tích máy như vậy là khá ổn.

PV: Người trẻ như Quân có ngại việc xe Hàn nhanh đổi mẫu, mau lỗi thời?

Đặng Quân: Vốn dĩ nó đã “lỗi thời” khi về Việt Nam rồi. Thị trường mình thường tiếp nhận xe mới khá chậm so với nước ngoài nên em cũng không quá bất ngờ nếu em vừa lấy xe xong và hãng công bố phiên bản nâng cấp. Cho đến giờ em thấy Elantra 2022 vẫn còn thú vị và chưa đụng hàng nhiều trên đường.

PV: Có điểm gì trên Elantra 2022 mà Quân chưa hài lòng?

Đặng Quân: Thứ nhất là điểm mù cột A hơi to khi vào vòng xoay khó quan sát. Bản 1.6 Đặc Biệt của em không có camera 360 độ mà chỉ có camera lùi, cảm biến sau và thiếu cảm biến trước. Bản của em mâm đen em không thích lắm nên đã đi phay lại haha.

PV: Quân có lời gì muốn nhắn gửi đến các bạn trẻ cũng đang nỗ lực để đạt thành công?

Đặng Quân: Thật ra thành công đều là 70% cố gắng +30% may mắn và có lẽ 30% của Quân đến khá sớm nên Quân đi trước một bước. Nhưng cũng chưa biết chừng lỡ đổ nợ bán xe thì sao (cười) cuộc sống vô thường mà nên các bạn hãy luôn nỗ lực trong mỗi công việc và đừng bỏ cuộc vì thành công luôn đến với những người làm việc chăm chỉ. Đã dám ước mơ hãy dám thực hiện.

Cảm ơn Quân đã dành thời gian chia sẻ với Otosaigon

>> Xem thêm:
Các bác thấy sao về những chia sẻ của một bản trẻ Gen Z như Quân về quá trình chọn mua và đánh giá chiếc Hyundai Elantra của mình?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
9/8/19
183
400
63
39
Bạn chủ xe Elantra gen Z nhưng suy nghĩ rất chín chắn. Chúc mừng bạn đã có chiếc xe hơi đầu tiên với lý do ko thể chuẩn hơn. còn chọn xe gì thì mình thích là mình mua thôi !

Hạng D
24/2/20
4.426
7.295
113
37
Mình có điều kiện thì mình mua thôi, kệ miệng lưỡi thiên hạ nói riết rồi cũng chán . Nhớ lại thời sinh viên trường y đi bộ rạc cẳng chân chứ làm gì có xe đạp mà đi, đi làm nguyên năm đầu vay mượn thêm mới mua được con super dream còn bây giờ genZ mới đi học mà có elantra đi thì quá kinh rồi.

9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Nhờ bạn chủ thớt xác nhận lại danh tính và tuổi thật của bạn sinh viên này nha. Sanh năm 2004, tuổi thật tính đến bây giờ là 19 tuổi, mới tốt nghiệp THPT được 1 năm mà đã học năm 3 du lịch, khá là khó hiểu nha.
Còn chuyện 19 tuổi có tiền mua xe thì đầy rẫy ra, thanh niên giờ giỏi lắm. Ví dụ như mấy em ca sĩ hay cầu thủ bóng đá, 19-20 tuổi mua siu xe, xây nhà mấy chục tỉ là có nha.
P/S: À mà sao không thấy show hình chủ xe lên nhỉ, hay chủ xe không thể chụp hình???

Chỉnh sửa cuối: