Hạng D
10/7/10
1.241
1.633
113
Giá nhà VN cũng không phải quá đắt phi lý khi so với Thái, Indo, China. Mấy nước này đất chật người đông. Có thấy chỗ nào trống đâu. Tỉ suất cho thuê các nước này cũng tương tự VN. Nếu sợ lún thì tìm nơi nào cao mua thêm như Nha Trang Tây nguyên. Ai mà cũng rút tiền ra nước ngoài thì xóa sổ VN luôn đi cho rồi. Sống nước ngoài cá thịt không tươi ngon như VN, rồi lạnh lẽo nữa có đi mới biết. Nhiều người ở Mỹ, Can cứ nhớ VN chắc cũng phải có lí do

Hạng C
4/6/11
893
2.122
93
Quận nhì
ơ đang hỏi đất cát SG giá 120tr/m2 mà sao mấy bác lái qua định cư rồi

PS: em hóng cả 2 nha :p

Hôm qua ngồi chung bàn tiệc nghe bạn mình nói hắn đang cần tiền đầu tư gì đó nên cắt bớt đất nhà bán . Dt 10 x 20 . Giá 140tr/m2 , còn thương lượng . Vị trí đất nằm sau Toyota Đông Sài Gòn , phường An Bình , Q2 (gần cầu Rạch Chiếc) .
Nếu anh quan tâm mình dẫn anh gặp tt ảnh (chủ đất) .

• Like
Reactions: vhntzm
Hạng F
29/10/16
11.586
22.234
113
Pháp
Ngoài Hy Lạp, bác còn làm hoặc biết đồng nghiệp làm những thị trường nào khác nữa không?

Silicon Valley mà giá $1M diện tích đủ 5-6 phòng thì có vẻ hơi rẻ nhỉ. Mình nghĩ số có thể cao hơn chút, nhưng đúng là giá nhà Việt Nam đắt một cách vô lý, một phần nhờ các anh ở trong diễn đàn này.
Tất cả các xứ tây phương đều có thể đầu tư về BĐS, không sợ , vì quyền sở hửu đất là bắt buộc, Hơn nửa tiền thuê cũng khá cao (so với VN), người ta gọi là auto-financier (người thuê sẽ trả tiền cho ngân hàng hằng tháng, đến thời điểm nào đó sẽ trả hết nợ cho ngân hàng ..dùm chủ đầu tư)

Nếu bạn có con em, bạn bè du học nước ngoài thì một phòng bé tí ở tỉnh nhỏ cũng 600/700€, còn thành phố lớn thì giá thuê không dưới 800€/ tháng.

Còn vấn đề BĐS, nếu bạn xem lại thời kỳ giao tiếp giửa bao cấp và mở rộng (8x-9x) thì bạn sẽ từ từ hiểu tại sao BĐS ở VN tăng và giá hơi kỳ lạ. (nguồn gốc nhà ở VN đội giá đến từ .... Canada :):):))
Em chủ yếu về thị trường Châu Âu thôi bác, Châu Âu thì hiện tại có Hy Lạp, Đảo Sip, Bồ Đào Nha... tuy nhiên về chi phí rẻ nhất mà hiệu quả nhất thì không nơi nào qua được Hy Lạp bác ạ. Thẻ thường trú nhân này bác đi lại, ở tự do trong khu Schegen, còn thẻ bên Bồ Đào Nha tốn nhiều tiền hơn, mà lên thường trú nhân nó lâu hơn, nó còn qua bước Tạm Trú. Đảo Sip thì chỉ lợi thế hơn là có chương trình dùng tiền mua luôn quốc tịch, nếu nhiều tiền chơi hẳn quốc tịch Châu Âu thì ổn. Còn thường trú ở Sip đi Châu Âu vẫn phải xin Visa, cơ mà Sip có lợi thế thuộc liên hiệp Anh, nên nếu bác xác định qua đó sống thì tiếng Anh ở đó phổ biến hơn Hy Lạp và Bồ. Trước e còn bán bất động sản bên Anh, Úc, Hongkong, Singapore, Thailand and Malaysia, tuy nhiên các nước đó đơn thuần là đầu tư, hiệu quả về tỷ suất không tốt bằng Việt Nam, chủ yếu cho các anh nhiều tiền mỗi nơi bỏ chút tiền bác ạ.
Chào bác, không chỉ có đầu tư mua và bán, hay cho thuê mà còn một cách đầu tư mà có lẽ VN hơi mới lạ đó là "Viager" . Bạn có thể tìm hiểu, thường có ở EU (tây âu)

Tôi thì không có điều kiện về vấn đề nầy 'viager" , vì phải cần người nhập cư vào để làm việc (và cần phải biết tiếng). điều nầy tôi không làm được.

Nếu bạn thích thú thì tôi có thể chia sẽ với bạn, Thân !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
10/2/16
147
304
63
44
15 tỷ bác qua kiếm mấy lô khu 1 của Thạnh Mỹ Lợi quận 2 chắc là còn đó.

Hạng D
30/9/19
1.509
5.166
113
Santa Ana
Trước mình hay ở thuê homestay khu Silicon valley bên Cali. Cái nhà có giá tầm hơn 1M $ nhưng có 5-6 phòng cho thuê. Giá thuê thời điểm đó chừng 1k6/tháng/phòng. Lúc nào cũng kín phòng.
Tính ra tỉ suất lợi nhuận tốt ghê.
Cùng giá nhà ấy, ở Citiland Gò Vấp mua được căn 5x17, cho thuê 1k5$
Mẹ em vừa mua 1 căn be bé 3PN2WC bên Houston giá 230k, vừa mua xong quăng cho housing thuê $1800/tháng. Tỉ suất cho thuê hàng năm ~9.3% ngon choét.

Nhưng giá trị nhà thì tăng nhỏ giọt, thậm chí xui xui còn giảm nữa :D

Hạng F
29/10/16
11.586
22.234
113
Pháp
Mẹ em vừa mua 1 căn be bé 3PN2WC bên Houston giá 230k, vừa mua xong quăng cho housing thuê $1800/tháng. Tỉ suất cho thuê hàng năm ~9.3% ngon choét.

Đúng vậy, nhưng giá nhà luôn tăng, có điều nhà riêng ở bắc mỹ theo em được biết là ...80% là bằng gỗ (nhất là ở Canada) và hình như là 60 hay 80 năm gì đó .... Vì làm nhà gạch chi phí sẽ khá đắt (nếu không tính đất) ...

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Tất cả các xứ tây phương đều có thể đầu tư về BĐS, không sợ , vì quyền sở hửu đất là bắt buộc, Hơn nửa tiền thuê cũng khá cao (so với VN), người ta gọi là auto-financier (người thuê sẽ trả tiền cho ngân hàng hằng tháng, đến thời điểm nào đó sẽ trả hết nợ cho ngân hàng ..dùm chủ đầu tư)

Nếu bạn có con em, bạn bè du học nước ngoài thì một phòng bé tí ở tỉnh nhỏ cũng 600/700€, còn thành phố lớn thì giá thuê không dưới 800€/ tháng.

Còn vấn đề BĐS, nếu bạn xem lại thời kỳ giao tiếp giửa bao cấp và mở rộng (8x-9x) thì bạn sẽ từ từ hiểu tại sao BĐS ở VN tăng và giá hơi kỳ lạ. (nguồn gốc nhà ở VN đội giá đến từ .... Canada :):):))

Chào bác, không chỉ có đầu tư mua và bán, hay cho thuê mà còn một cách đầu tư mà có lẽ VN hơi mới lạ đó là "Viager" . Bạn có thể tìm hiểu, thường có ở EU (tây âu)

Tôi thì không có điều kiện về vấn đề nầy 'viager" , vì phải cần người nhập cư vào để làm việc (và cần phải biết tiếng). điều nầy tôi không làm được.

Nếu bạn thích thú thì tôi có thể chia sẽ với bạn, Thân !
Chân tình mong anh chia sẻ về cái lý giá nhà tăng do Canada và thế nào là Viager.
Thanks in advance.

• Like
Reactions: Johnnguyen and Osin
Hạng B2
20/7/15
115
143
43
38

Ông xã mình người Tây Ban Nha, có nhà cho thuê bên đấy, tỉ suất sinh lời ok nhưng 10 năm nay nhà ko lên giá

Hạng F
29/10/16
11.586
22.234
113
Pháp
Chân tình mong anh chia sẻ về cái lý giá nhà tăng do Canada và thế nào là Viager.
Thanks in advance.
Em viết sơ sơ thôi, chứ dài dòng thì tìm chứng minh khá mệt

1 - Lý do nhà VN tăng khoảng 8X-9X ở VN ,
Nói chung là thời kỳ bao cấp giá nhà VN rất rẽ, Nhưng các việt kiều khi qua các xứ tây phương đặc biệt là Canada. nếu bạn biết từ "trồng cỏ" thì xứ Canada được phép, và họ buôn "cỏ" qua Mỹ, từ đó để rửa tiền thì họ đem qua VN trả tiền mặt (bao nhiêu cũng mua để tẩy rửa tiền). Điều nầy đẩy giá nhà VN từ sau thời kỳ bao cấp 9X tăng lên chóng mặt... Bác có thể tìm hiểu thêm trong lịch sữ.

2 - Viager em sẽ giải thích sơ sơ là bác mua nhà với giá trã thật thấp (1/4 giá thị trường), nhưng với điều kiện là phải chăm sóc người nào đó có căn nhà đó, và nếu họ mất đi thì nhà đó sẽ thuộc về bạn . Nếu người đó sống lâu thì bạn .. hơi mệt, nhưng họ qua đời sớm thì bạn sẽ khoẻ hơn. Và điều nầy em không cho phép em làm vì em là dân ... đi làm có lương. Nếu được thì có thể đầu tư về mảnh nầy,( giống như UAE mà các bác biết trên mạng và tin tức về người VN mình qua giúp việc)
Mình là người đầu tư phải trả tiền hằng tháng cho chủ nhà và đồng thời trã tiền lương cho người giúp việc cho nhà đó,

Nhưng đi sâu về luật lệ thì sẽ có những điều khoảng bắt buộc phải theo.

Em hy vọng viết sơ sơ các bác sẽ hiểu, ... Thân !