Hạng D
30/9/19
1.509
5.166
113
Santa Ana
Ông xã mình người Tây Ban Nha, có nhà cho thuê bên đấy, tỉ suất sinh lời ok nhưng 10 năm nay nhà ko lên giá
Trời, đó giờ em tưởng là "anh Misa", hóa ra là "chị" :D

Giá bds ở mẽo thì tùy chị à, có những khu vực tăng nhanh hơn những chỗ khác, và tùy thời điểm nữa. Như ở Cali đợt rồi sốt nóng, giá nhà tăng khoảng 20-30% so với năm ngoái, đã được xem là điên loạn lắm rồi. Còn ở vn mình trong 1 năm mà tăng 2-3 lần không thiếu :D .

Hạng F
29/10/16
11.576
22.160
113
Pháp
Ông xã mình người Tây Ban Nha, có nhà cho thuê bên đấy, tỉ suất sinh lời ok nhưng 10 năm nay nhà ko lên giá

Gracias !

Nhà tây ban nha chững lại với đời sống bên đó, lương chừng 600€/tháng (là lương tối thiểu) bên bồ đào nha thì chừng 400€/ tháng, do điều kiện kinh tế , thường các xứ như Pháp, Đức, Bắc âu cũng mua nhà bên tây ban nha , bồ đào nha... để hưởng già, hay có nhà để đi du lịch hè, và cho thuê coi như tiền thuế , điện nước hàng năm.Du lịch bên tây ban nha quá rẽ (có thể còn rẽ hơn cả VN)

Còn các xứ trung đông như Maroc, Algérie, Tunisie thì chính sách hơi giống VN tức là mình có quyền xữ dụng đất, nhưng không được quyền làm chũ đất, ngoài ra người nước ngoài không được đứng tên. một căn biệt thự có hồ bơi, đầy đủ chừng 500 m² có khoãng 80K€ mà thôi (các xứ đó lương tối thiểu chừng 250€/tháng) . Thân các bác !

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Em viết sơ sơ thôi, chứ dài dòng thì tìm chứng minh khá mệt

1 - Lý do nhà VN tăng khoảng 8X-9X ở VN ,
Nói chung là thời kỳ bao cấp giá nhà VN rất rẽ, Nhưng các việt kiều khi qua các xứ tây phương đặc biệt là Canada. nếu bạn biết từ "trồng cỏ" thì xứ Canada được phép, và họ buôn "cỏ" qua Mỹ, từ đó để rửa tiền thì họ đem qua VN trả tiền mặt (bao nhiêu cũng mua để tẩy rửa tiền). Điều nầy đẩy giá nhà VN từ sau thời kỳ bao cấp 9X tăng lên chóng mặt... Bác có thể tìm hiểu thêm trong lịch sữ.

2 - Viager em sẽ giải thích sơ sơ là bác mua nhà với giá trã thật thấp (1/4 giá thị trường), nhưng với điều kiện là phải chăm sóc người nào đó có căn nhà đó, và nếu họ mất đi thì nhà đó sẽ thuộc về bạn . Nếu người đó sống lâu thì bạn .. hơi mệt, nhưng họ qua đời sớm thì bạn sẽ khoẻ hơn. Và điều nầy em không cho phép em làm vì em là dân ... đi làm có lương. Nếu được thì có thể đầu tư về mảnh nầy,( giống như UAE mà các bác biết trên mạng và tin tức về người VN mình qua giúp việc)
Mình là người đầu tư phải trả tiền hằng tháng cho chủ nhà và đồng thời trã tiền lương cho người giúp việc cho nhà đó,

Nhưng đi sâu về luật lệ thì sẽ có những điều khoảng bắt buộc phải theo.

Em hy vọng viết sơ sơ các bác sẽ hiểu, ... Thân !
Thank bạn chịu khó gõ! :)
Mình sẽ gúc và hỏi thêm thông tin bạn bè vụ viager này.

Hạng F
29/10/16
11.576
22.160
113
Pháp
Thank bạn chịu khó gõ! :)
Mình sẽ gúc và hỏi thêm thông tin bạn bè vụ viager này.
Bạn có thể trực tiếp tìm trên mạng, và nếu thì trao đổi qua diển đàn, qua email hay ĐT, nếu bạn ở EU thì quá dể dàng, tìm nhà không khó , nhưng tìm người làm cho mình mới khó ... Em định bụng tìm các sinh viên ... cái nầy cũng hay hay, nhưng phải có nguồn thay liên tục, nếu như người bạn SV đó không muốn làm , hay hết hợp đồng với mình, hay người SV đó kiếm đời sống riêng của họ. Thân bạn !

Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
Gracias !

Nhà tây ban nha chững lại với đời sống bên đó, lương chừng 600€/tháng (là lương tối thiểu) bên bồ đào nha thì chừng 400€/ tháng, do điều kiện kinh tế , thường các xứ như Pháp, Đức, Bắc âu cũng mua nhà bên tây ban nha , bồ đào nha... để hưởng già, hay có nhà để đi du lịch hè, và cho thuê coi như tiền thuế , điện nước hàng năm.Du lịch bên tây ban nha quá rẽ (có thể còn rẽ hơn cả VN)

Còn các xứ trung đông như Maroc, Algérie, Tunisie thì chính sách hơi giống VN tức là mình có quyền xữ dụng đất, nhưng không được quyền làm chũ đất, ngoài ra người nước ngoài không được đứng tên. một căn biệt thự có hồ bơi, đầy đủ chừng 500 m² có khoãng 80K€ mà thôi (các xứ đó lương tối thiểu chừng 250€/tháng) . Thân các bác !
đúng rồi
mẹ chồng của bạn mình ở anh nhưng mua nhà bên tây ban nha để du lịch nghỉ dưỡng
má ơi nó rẻ
nhà tính ra tiền việt cỡ gần 2 tỷ mà 10 nhà dùng chung 1 cái hồ bơi,full nt
bạn có vẻ rành quá
cho mình hỏi ,
mình có điều kiện tài chính (nhưng cũng ko quá nhiều,tiền mặt cỡ 1-2 tr $) nhưng bằng cấp và quan hệ bên tây ko có.cũng ko có thời gian qua bển ở mấy năm.
có cách nào làm dc thẻ định cư ở mấy nc ở bển ko ?

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
30/9/19
1.509
5.166
113
Santa Ana
đúng rồi
má ơi nó rẻ
bạn có vẻ rành quá
cho mình hỏi ,
mình có điều kiện tài chính (nhưng cũng ko quá nhiều,tiền mặt cỡ 1-2 tr $) nhưng bằng cấp và quan hệ bên tây ko có.cũng ko có thời gian qua bển ở mấy năm.
Anh có 1-2tr $ cash thì bố đời rồi chứ mà không nhiều :D , thằng bạn em mới làm xong cái EB-5 cho cả nhà nó qua mẽo (2 vợ chồng 1 đứa con), trọn gói hình như cũng tầm đó tiền thôi, anh quan tâm thì để em hỏi nó thêm cho :D

Hạng D
5/7/16
1.953
13.813
113
Anh có 1-2tr $ cash thì bố đời rồi chứ mà không nhiều :D , thằng bạn em mới làm xong cái EB-5 cho cả nhà nó qua mẽo (2 vợ chồng 1 đứa con), trọn gói hình như cũng tầm đó tiền thôi, anh quan tâm thì để em hỏi nó thêm cho :D
EB5 mà 1-2tr US$ cash xong hết rồi còn j sống nữa anh ơi. phải dự phòng gấp đôi khoảng đó chứ @@
Chưa kể dự án fail có khi bay mất

• Like
Reactions: vhntzm and wormym
Hạng F
29/10/16
11.576
22.160
113
Pháp
đúng rồi
má ơi nó rẻ
bạn có vẻ rành quá
cho mình hỏi ,
Bạn hỏi nhiều quá, nhung tôi cũng nắm đưọc, mắc dầu là dân kỹ thuật, vậy bãn muốn hỏi gỉ ?
Từ từ thôi, tây âu không khó và cũng không dể . Tôi chưa hiểu bạn muớn gì

Nhưng tây âu bạn có tiền, bạn đầu tư ... châm hết, vậy bác mỹ cũng thế thôi..
Còn trên mạng em khó post những gì em biếr. vì sẽ mệt và loãng

Cứ tính teo EU thì 26/EU và 22/USD
Em là dân kỹ thuật với chia sẽ anh em trên OS .. sao lại .. nói qua về tư vấn BĐS nước ngoài ...

Nêu bạn thích thì có thể làm thớt khác ...không chừng hay. Em biết gì póst đó thôi

Nói chung là từng đoạn, vậy các bác có thể mở thớt riêng dùm em .. mua nhà, mua visa, mua .. xyz .. tiền các bác trả, em kh đụng đến:):):)

Đừng dí em .. tội em quá ...... please

Còn bạn có quan hệ ở tây ban nha thì khác ... mà sao em từ tư vấn kỹ thuật xe cộn qua bên đầu tư, rồi tiền bạc ... oải nha các bác...

Nói chung thì với .... xxx năm thì bạn có thể có visa/passport ... EU, có điều là .... giá trị thật không có (passport FR/SP/PO như nhau) nhưng lại .. khác nhau khi ra khỏi đất nưóc chính thức.

Mà tôi viế đây chỉ là bla bla thôi, các bác tin là chết ....

Nói chung là em .. xui, cái tật tám .....:):):)

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
22/8/18
19
8
3
43
Hôm qua ngồi chung bàn tiệc nghe bạn mình nói hắn đang cần tiền đầu tư gì đó nên cắt bớt đất nhà bán . Dt 10 x 20 . Giá 140tr/m2 , còn thương lượng . Vị trí đất nằm sau Toyota Đông Sài Gòn , phường An Bình , Q2 (gần cầu Rạch Chiếc) .
Nếu anh quan tâm mình dẫn anh gặp tt ảnh (chủ đất) .
28 tỷ mình kham không nổi bác ơi? Max chỉ 15 tỷ đổ lại thôi, cám ơn bác nhiều

• Like
Reactions: NSMSAY