Hạng B1
28/9/12
70
114
33
Đúng là cuộc đời!

Chuyện cũng lâu rồi,..
Thằng bạn em nó bán đất cho người ta, bên bán nhờ dvụ lo hết thủ tục giấy tờ cho bên mua, sau khi công chứng xong bên mua đòi giử lại 1 ít tiền chờ ngày nhận sổ mới trả nốt, đến ngày lấy sổ bên mua nó ko thèm đi lấy mà đòi bớt 10-20 triệu gì đó gọi là lấy lộc,..ko thì nó thưa bên bán khai giá trị thấp để giảm bớt tiền thuế,..

em khuyên nó thôi mày gặp thằng tiểu nhân rồi, nhịn nó cho xong, cuối cùng phải thí cô hổn cho nó hết 10 triệu nó mới chịu đi lấy sổ của nó về.

Em biết khai thấp gtrị giao dịch trong mua bán bđs là sai, giờ thì có luật chế tài rồi,..hôm rồi em bán căn hộ, dù biết có thể khai thấp 1 ít vì em mua cũng lâu rồi, nhưng rút kinh nghiệm em khai đúng gtrị giao dịch luôn, thuế đóng đủ cho NN, về kê cao gối ngủ,.kkk

Các Bác cao minh ở đây cho em 1 lời khuyên đi,..để em rút kinh nghiệm và có hành vi chuẩn mực. Em chân thành cảm ơn!
Giống em, em khai thuế thấp nên giờ quậy sợ nó tè le, khép tội trốn thuế thì bỏ mẹ, mệt ghê.
Bên VPCC hình như nó có dịch vụ bao sang tên a-z ko các anh ? để tránh cái chuyện bên mua đòi giữ lại 1 ít tiền. Xưa giờ em toàn mua bán căn hộ, đều mua đứt bán đoạn qua môi giới, giờ dính cái này mệt ghê.

Hạng B1
28/9/12
70
114
33
Các việc này xảy ra chỉ vì chữ tham hoặc bị bán hố giá nên cù nhây, chán nhỉ.

Nên thương lượng hỏi thẳng cần thêm bao nhiêu để giải quyết nếu ít thì coi như từ thiện cho nhanh gọn lẹ thôi
Em cũng nghĩ như anh, chắc bán xong giờ thấy bán rẻ nên tiếc.

Hạng B1
28/9/12
70
114
33
Vậy tạm ok, bên kia muốn "làm tiền" hoặc bác nhờ UBND gọi công an xuống hốt thôi. Thủ tục sang tên đã xong, thì sổ mới 1 là có "đăng bộ" ở mặt sau hoặc là làm sổ mới tên mới luôn thì ko ngán.
Đã nộp sổ rồi thì ko lo bên kia bán giấy tay cho người khác.
EM có biết 1 người,, họ cho người kia mướn nhà. làm hợp đồng cũng rõ, xong rồi bán giấy tay xong "rút luôn"... Giờ kiện cũng 6-7 năm chưa đc, chắc bên UBND ở khu đó muốn kiếm người "thuê" - đã bán giấy tay rồi mới làm việc đc... Chứ 1 người bỏ nhà, 1 người bỏ tiền thì ai chịu :D
Dạ em nghe bên UB báo vậy em an tâm, nhưng giờ em đang ko biết có cách nào để ko bị việc bên mua đòi cấn lại 1 cục, kiểu vậy. Có anh kia chỉ em làm ủy quyền cho 1 bên đi làm thủ tục, em đang tìm hiểu.

Hạng B1
28/9/12
70
114
33
Bó tay bác phải là nguoi làm ho sơ nộp truc tiep (bên mua) đừng để bên bán bla bla nói bao hso. Còn tiền giu lai ít thì ben bán phải biet dia chỉ ben mua mà. Hoac vo bank lam tai khoan phong tỏa ton ít tiền. Case nay có 20 trieu mà bác để ben đó nắm đầu thiet cũng tức dùm bac.
Dạ vâng anh, em cũng tức, người thân em làm xong thì báo em, em nói trời đất tưởng sao cấn lại có 20tr, thà khỏi cấn, tự mình đi nộp hs, giữ giấy hẹn luôn, tưởng cấn 50 100tr thì mới đáng nói. Chứ cấn có 20tr, họ bỏ luôn để hành mình cũng đc.

Hạng D
11/4/10
1.520
3.095
113
TP.HCM
Bó tay bác phải là nguoi làm ho sơ nộp truc tiep (bên mua) đừng để bên bán bla bla nói bao hso. Còn tiền giu lai ít thì ben bán phải biet dia chỉ ben mua mà. Hoac vo bank lam tai khoan phong tỏa ton ít tiền. Case nay có 20 trieu mà bác để ben đó nắm đầu thiet cũng tức dùm bac.

Anh nói rõ hơn khúc vô ngân hàng làm cái tài khoản phong toả là làm sao? em gà mờ lắm, anh khai sáng giúp em 1 xíu,..
vd: Hđ chuyển nhượng 1 tỷ, sau công chứng xong, bên mua trả trước 950 T và giử lại 50T, bên bán bao làm giấy tờ sang tên cho bên mua thông qua dvụ nên dvụ nó kêu bên bán VPCC làm 1 giấy UQ cho nó để nó làm các thủ tục sang tên cho bên mua, bên bán chịu phí dvụ. Khi nào Phòng TNMT kêu đi lấy sổ thì bên mua gặp dvụ lấy phiếu hẹn, bên bán hẹn gặp bên mua và dvụ tại Phòng TNMT, tại đây Bên mua trực tiếp lấy sổ và trả hết phần tiền còn lại. Bên mua cũng cẩn thận nên họ chỉ UQ cho dvụ các khoản khác, khâu nhận sổ họ không UQ.

Vấn đề của bạn em: Sổ đã có, hẹn bên mua lên phòng TNMT để lấy nhưng họ cù nhây đòi bớt vài chục triệu thì mới chịu di hành đi lấy sổ, mà giấy UQ ghi rõ bên mua đi lấy nên dvụ hay bên bán đều ko lấy đc, vả lại có lấy thì mất công giử sổ giùm nó chứ mình có làm gì đc đâu? có lẽ chắc bên mua cũng ko làm gì gấp trên đất ngay nên họ cứ cù nhây xin xỏ bên bán lì xì vài chục,..sổ của nó mà nó còn ko buồn lấy,..bó tay.

Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Anh nói rõ hơn khúc vô ngân hàng làm cái tài khoản phong toả là làm sao? em gà mờ lắm, anh khai sáng giúp em 1 xíu,..
vd: Hđ chuyển nhượng 1 tỷ, sau công chứng xong, bên mua trả trước 950 T và giử lại 50T, bên bán bao làm giấy tờ sang tên cho bên mua thông qua dvụ nên dvụ nó kêu bên bán VPCC làm 1 giấy UQ cho nó để nó làm các thủ tục sang tên cho bên mua, bên bán chịu phí dvụ. Khi nào Phòng TNMT kêu đi lấy sổ thì bên mua gặp dvụ lấy phiếu hẹn, bên bán hẹn gặp bên mua và dvụ tại Phòng TNMT, tại đây Bên mua trực tiếp lấy sổ và trả hết phần tiền còn lại. Bên mua cũng cẩn thận nên họ chỉ UQ cho dvụ các khoản khác, khâu nhận sổ họ không UQ.

Vấn đề của bạn em: Sổ đã có, hẹn bên mua lên phòng TNMT để lấy nhưng họ cù nhây đòi bớt vài chục triệu thì mới chịu di hành đi lấy sổ, mà giấy UQ ghi rõ bên mua đi lấy nên dvụ hay bên bán đều ko lấy đc, vả lại có lấy thì mất công giử sổ giùm nó chứ mình có làm gì đc đâu? có lẽ chắc bên mua cũng ko làm gì gấp trên đất ngay nên họ cứ cù nhây xin xỏ bên bán lì xì vài chục,..sổ của nó mà nó còn ko buồn lấy,..bó tay.
Vui nhỉ, nó giữ lại 50tr. Giờ đi lấy thì trả lại cho bên bán 50tr, nên ko muốn trả. Giờ tương lai bên mua muốn bán lại hay chuyển nhượng thì chắc lại đi kiện bên bán ko đưa giấy để lấy sổ nhỉ :D bán đc 1 tỷ -> mg ăn đc tầm 10tr mà tùy duyên : hên thì nhanh , xui thì ai biết khi nào
Bên mua cù nhây đc cả 5% thì đường cũng đầy... (VÍ dụ theo cách trên :) )

Hạng B1
28/9/12
70
114
33

Em cũng đang băn khoăn cái phong tỏa ngân hàng, bên mua chuyển tiền vô tk của bên bán tại nh đó, nh phong tỏa lại, khi nào bên mua đc đứng tên trên sổ thì nh mới giải ngân cho bên bán.
Vậy, bên mua sau khi lấy sổ xong, nó húng lên, im im luôn hoặc ko lên ngân hàng làm thủ tục thì sao nhỉ ? lúc đó nh đâu có làm gì đc, bên bán vẫn phải vác đơn kiện bên mua ra tòa ?

• Like
Reactions: Tran hà
Hạng C
27/12/18
674
951
93
35
2008 gia đình có mua đất dự án của tân thuận, công chứng HĐ cty giữ lại 50 tr khi nào có sổ đỏ là sang tên, đợi 7 năm --> 2015 mới có sổ đỏ mà run VKL (chủ đất f1 7 năm có vấn đề ji là toi), lúc gọi dt cho chủ đất hẹn 1 tuần sau làm do đang ở Hà nội vé về 1 tuần sau mới có --> em bảo chú về đi cháu thường tiền vé máy bay lun, cũng hên sang dc sổ đỏ, trong 7 năm phải chiều chủ đất f1 khổ vkl ...

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm

Truoc gio mình giao dịch trên khung giá nha nuoc 1 ít rồi khấu trừ thuế má vào giá bán. Làm cái hđ uy quyen cho ben mua đóng thuế dùm luôn. Tiền đầy đủ rồi Bên mua cầm sổ roi nhờ dv gì thì nhờ. Bên mua cũng ok ko đòi giữ lại đồng nào vì mình thuong làm hđ coc ngay nhà mình đe tao su tin tuỏng.
Mua bán nhà the chap thì cứ lh bên bank chăc chắn có dịch vụ phong tỏa tiền nhé.
Mình nghĩ ben bán và dac biet ben mua phải tính toán tiền cho kĩ dò xét coi tài sản đinh mua sang tên có bi vuong ko mới hãy mua de hạn che rủi ro phát sinh. Nếu có thì cũng chap nhận phần tiền bỏ thêm ở mức nhỏ nhất.

Thử tham khảo cái này xem

• Like
Reactions: LaiMayBay
Hạng B2
8/8/19
100
351
63
39
Em tưởng là người mua tự đi đăng bộ, hẹn 1 tháng sau đưa nốt số tiền còn lại cho người bán nếu k trục trặc gì chứ.

• Like
Reactions: LaiMayBay