Hạng D
11/4/10
1.521
3.095
113
TP.HCM
Vụ việc của bạn em cũng qua lâu rồi các Bác ạ, thằng bạn em (Bên bán) thí cô hồn cho Bên mua thêm 10 triệu (Bên mua đòi thưa Bên bán tội khai thuế thấp hơn giá bán thực tế), vì Bên mua nó trình báo với CA thật các Bác ạ, giấy tờ ra tên sổ hồng bị ách tắt lại khâu khai thuế, Bên CA kêu Bên bán đi khai thuế lại,..Phòng thuế ghi cao hơn 1 xíu, (chỉ cần khai cao hơn 50 triệu mới ghê chứ), vì Giá khai thuế lần đầu tại Phòng công chứng tuy có thấp nhưng cũng không bao nhiêu, và cả 2 lần khai đều cao hơn khung giá quy định của Nhà nước khá nhiều, tiền Thuế thu chênh lệch cũng không bao nhiêu, sự việc cỏn con, giá trị không lớn nên rồi CA người ta cũng cho qua Hồ sơ luôn..thằng Bên mua nó tức lắm...và sẵn tiện Bên bán bạn em nhờ bên CA làm chứng dùm cái vụ Bên mua òn èn xin thêm tiền và có dấu hiệu nếu không lì xì sẽ cù cưa số tiền Bên mua còn giữ lại,..thôi thì chuyện cù nhây hoài cũng mất thời gian nên em khuyên bạn em thí cô hồn cho Bên mua cho xong chuyện..kkk,..Mua đất mà được bớt kiểu này em hổng ham, kỳ kèo thêm được chục triệu mà cầm phải tiền người ta cúng cô hồn thì còn gì là cái duyên may mắn của chủ đất sau nữa?!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
1/4/15
1.217
2.242
113
Vụ việc của bạn em cũng qua lâu rồi các Bác ạ, thằng bạn em (Bên bán) thí cô hồn cho Bên mua thêm 10 triệu (Bên mua đòi thưa Bên bán tội khai thuế thấp hơn giá bán thực tế), vì Bên mua nó trình báo với CA thật các Bác ạ, giấy tờ ra tên sổ hồng bị ách tắt lại khâu khai thuế, Bên CA kêu Bên bán đi khai thuế lại,..Phòng thuế ghi cao hơn 1 xíu, (chỉ cần khai cao hơn 50 triệu mới ghê chứ), vì Giá khai thuế lần đầu tại Phòng công chứng tuy có thấp nhưng cũng không bao nhiêu, và cả 2 lần khai đều cao hơn khung giá quy định của Nhà nước khá nhiều, tiền Thuế thu chênh lệch cũng không bao nhiêu, sự việc cỏn con, giá trị không lớn nên rồi CA người ta cũng cho qua Hồ sơ luôn..thằng Bên mua nó tức lắm...và sẵn tiện Bên bán bạn em nhờ bên CA làm chứng dùm cái vụ Bên mua òn èn xin thêm tiền và có dấu hiệu nếu không lì xì sẽ cù cưa số tiền Bên mua còn giữ lại,..thôi thì chuyện cù nhây hoài cũng mất thời gian nên em khuyên bạn em thí cô hồn cho Bên mua cho xong chuyện..kkk,..Mua đất mà được bớt kiểu này em hổng ham, kỳ kèo thêm được chục triệu mà cầm phải tiền người ta cúng cô hồn thì còn gì là cái duyên may mắn của chủ đất sau nữa?!
Thằng mua là thằng khôn lõi, nó ép người bán rồi tới nó sẽ bị hành ra lẽ vì giá tính thuế người sau sẽ căn cứ trên giá trị người bán lần trước. Không phải người dân né thuế mà là thuế đang vô lý, nếu hợp lý và công bằng thì mọi người sẽ tuân thủ thôi, giờ lãi lỗ gì cũng đóng trên giá bán; thuế làm cha mẹ quyết thì ai ko né, nếu công bằng định giá tính thuế như nhau mình nghĩ cũng chẳng ai muốn né chi cho cực khổ cả, buồn là mấy ông ở trển cũng khôn lõi kiếm cách né và tận thu mấy thằng dân đen.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Khai thật thì cao lắm 3 năm thôi là giá trên trời hết nguy cơ nổ rất cao bèo thì cũng đóng băng. Khai ít hoac tương đối thì mấy ảnh dc ăn tiền cafe và điều tiết dc.

Hạng B2
14/11/18
154
1.609
96
Mình thấy kiểu gì cũng còn rủi ro:
- cc xong bên mua giữ lại có 1-2%: thuế khai thấp nếu thuế bắt khai lại có khi cao hơn tiền giữ lại, rồi bắt công chứng lại bên bán ko đồng ý thì sao, bên mua ôm cái sổ cũng ko biết làm gì, hoặc gặp trường hợp đăng bộ kiểm tra nhà cải tạo lấn trái phép, tranh chấp,... chắc phải thoả thuận tiếp. Cái vô lý thuế nữa là nó ko ấn định thuế mà bắt cc lại thế mới hành nhau.
- ngược lại bên bán sau cc giao hết hồ sơ, vậy tiền giữ lại chờ ra sổ cũng rủi ro hên xui do người mua. Thêm cái vụ bác trên nêu vụ bên bán hù tố cáo khai thấp để moi tiền nữa.
- vụ uỷ quyền cho dịch vụ làm cũng có rủi ro, nhiều môi giới chỉ gặp nhau qua mạng đăng, ko cẩn thận nhờ làm nó ôm đi luôn cũng mệt.
Rủi ro lớn nhất vẫn là bên mua vì tiền đã trả gần hết.
Đó là mua nhà đất có sổ đàng hoàng còn vậy, chứ mua đất tương lai thì vô vàn cái ko lường được luôn.
Không biết có giải pháp nào ổn thoả nhất ko
Bên nào rủi ro cao hơn thì được cầm hồ sơ đi làm thủ tục .
Bên mua rủi ro cao hơn anh
Mình đi mua thì có môi giới "quen" trước giờ, biết rõ nhà cửa địa chỉ anh em của bạn ấy. Uỷ quyền cho họ cầm hồ sơ làm hết cho đỡ tốn tg, kể cả đi đóng thuế TNCN cho bên bán (thoả thuận rõ trong HD là bên mua đóng luôn thuế TNCN cho bên bán, cấn trừ lại giá mua thôi) . Bỏ thêm ít tiền cho môi giới quen, tất cả đều vui- không đáng là bao so với giá trị bds - chờ đến ngày là nhận sổ đã sang tên. Nếu mua qua môi giới lạ thì vẫn yêu cầu làm qua môi giới bên mình. Không thì thôi, mua chỗ khác.

Hạng C
25/7/18
588
2.007
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Tưởng là sau công chứng là dứt điểm rồi. Khi công chứng thì làm cái công chứng ủy quyền đóng thuế TNCN cho bên bán, bên mua khấu trừ 2% tiền luôn. Lúc đó là chấm dứt mua bán, không còn liên quan bên bán nữa. Sau đó bên mua cầm bộ hồ sơ, giấy tờ ủy quyền đi đóng thuế TNCN, đăng bộ chứ.

Tập Lái
3/1/13
27
869
78
Tưởng là sau công chứng là dứt điểm rồi. Khi công chứng thì làm cái công chứng ủy quyền đóng thuế TNCN cho bên bán, bên mua khấu trừ 2% tiền luôn. Lúc đó là chấm dứt mua bán, không còn liên quan bên bán nữa. Sau đó bên mua cầm bộ hồ sơ, giấy tờ ủy quyền đi đóng thuế TNCN, đăng bộ chứ.
Nếu không có gì trục trặc là vậy nhưng không có gì chắc chắn 100% là sẽ đăng bộ được. Vd hiện trạng nhà khác với bản vẽ hoàn công, đất bị qui hoạch không còn nguyên diện tích trên sổ, khai thuế quá thấp bị bắt khai lại. Nên phải tuỳ trường hợp. Nếu thấy đất có sổ đỏ, có qui hoạch 1/500 thì khá chắc, còn đất trong dân thì phải nắm qui hoạch trước, nhà thì xem bản vẽ hoàn công có như hiện trạng không, không giống thì tính đường binh sao. Chứ không giao hết tiền là bên mua kẹt luôn. Nhất là khi bên bán mang tiền đó đặt cọc mua chỗ khác lại càng rối nữa.

Hạng D
10/4/20
1.181
6.690
113
TP Hồ Chí Minh
Công chứng xong thì mảnh đất đó vẫn chưa phải là 100% thuộc đất của mình mà còn thêm công đoạn cuối là phải đi đăng bộ sang tên người mua nhưng ko may gặp trục trặc abc gì đó mà ko sang tên được mới mệt. Cho nên khi ta cầm sổ trong tay và có tên ta chềnh ềnh trên trang nhất lúc đó mới yên tâm ngủ ngon:D

Hạng D
26/9/09
1.965
6.055
113
Tời ơi sao lại để cho thằng bán giữ giấy hẹn? Hai bên ra công chứng mua bán xong xuôi hết thì thằng mua vác bộ hồ sơ đó đi đăng bộ sang tên ( gồm sổ đỏ gốc, hđmb....)
- nộp hồ sơ, nhận giấy hẹn trả kết quả ( khoảng 10 ngày)
- sau 10 ngày đến nhận kết quả rồi đi nộp thuế sau đó nộp biên lai thuế về chờ khoảng 1 tuần khi nào họ nhắn tin báo là hồ sơ của quý khách đã hoàn thành thì đến đóng phí lấy sổ mới tên thằng mua vê.
nhưng thằng bán nói :
đưa hoso bên mua hết thì ng mua lấy giấy lấy sổ xong ko đưa tiền thì sao bác ?
họ nên cầm cái gì ?

• Like
Reactions: Tran hà
Hạng D
26/9/09
1.965
6.055
113
Công chứng xong thì mảnh đất đó vẫn chưa phải là 100% thuộc đất của mình mà còn thêm công đoạn cuối là phải đi đăng bộ sang tên người mua nhưng ko may gặp trục trặc abc gì đó mà ko sang tên được mới mệt. Cho nên khi ta cầm sổ trong tay và có tên ta chềnh ềnh trên trang nhất lúc đó mới yên tâm ngủ ngon:D
lúc trươc em cũng nghĩ công chứng xong là tài sản thuộc về mình rồi
nhưng hỏi kỹ ra thì công chứng chỉ là chứng minh tài sản đó đủ điều kiện mua bán và xác nhận có giao dịch
còn có thuộc sở hữu mình chưa thì 50/50 chờ đăng bộ

• Like
Reactions: ghien cafe
Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
nhưng thằng bán nói :
đưa hoso bên mua hết thì ng mua lấy giấy lấy sổ xong ko đưa tiền thì sao bác ?
họ nên cầm cái gì ?
Chìa khóa nhà. Vẫn chưa có biên bản giao nhà mà. Này chỉ dành cho truong hop ko that sự tin tưởng nhau. Khi ben mua có sổ thi giao phần tien con lại cho bên bán kí biên bản giao nhà. Tùy thỏa thuân cam kết đôi bên thôi.

• Like
Reactions: ghien cafe