Hạng D
10/4/20
1.181
6.690
113
TP Hồ Chí Minh
nhưng thằng bán nói :
đưa hoso bên mua hết thì ng mua lấy giấy lấy sổ xong ko đưa tiền thì sao bác ?
họ nên cầm cái gì ?
Trước khi giao dịch mua bán với tài sản có giá trị thì người bán phải tìm hiểu và nhà của địa chỉ hộ khẩu... và thường thì người mua rủi ro cao hơn nếu trục trăc gì đó ko đăng bộ đc thì ăn ngủ ko ngon ngủ ko yên nên khi cầm sổ tên mình rồi họ sẽ trả nốt số tiền giữ lai 10, 20tr gì đó tránh dây dưa sau này.

Hạng D
10/4/20
1.181
6.690
113
TP Hồ Chí Minh
lúc trươc em cũng nghĩ công chứng xong là tài sản thuộc về mình rồi
nhưng hỏi kỹ ra thì công chứng chỉ là chứng minh tài sản đó đủ điều kiện mua bán và xác nhận có giao dịch
còn có thuộc sở hữu mình chưa thì 50/50 chờ đăng bộ
Đó cũng là bài học xương máu bác nhỉ cho nên ta còn phải học hỏi nhiều tránh rủi ro những phi vụ sau:)

• Like
Reactions: Mexi and minhduy
Hạng D
26/9/09
1.965
6.055
113
Chìa khóa nhà. Vẫn chưa có biên bản giao nhà mà. Này chỉ dành cho truong hop ko that sự tin tưởng nhau. Khi ben mua có sổ thi giao phần tien con lại cho bên bán kí biên bản giao nhà. Tùy thỏa thuân cam kết đôi bên thôi.
em nghĩ công chứng xong là giao nhà rồi chứ?

• Like
Reactions: Tran hà
Hạng D
26/9/09
1.965
6.055
113
Nếu chưa xong tiền nông thì giữ tùy giao kết thôi. Cái nào cũng co rủi ro. Hạn chế mưc thap nhất thôi
chưa xong tiền nhưng đã cc giao 95% rồi thì nên nhận nhà

Hạng B2
15/9/16
167
654
93
giờ ai còn làm việc theo kiểu này nữa hả bác. bác là bên mua thì bác phải nắm đằng chuôi chứ. Khi mua bán thì nó có luật sẵn rồi, bên mua chịu thuế trước bạ, bên bán chịu thuế thu nhập cá nhân, Nếu bên bán chỉ có căn nhà duy nhất thì dc miễn cái này, nếu e là bên mua thì em thoả thuận luôn, bên bán muốn khai giá bán bao nhiêu thì lấy giá đó x 2% là ra thuế bên bán phải chịu, trừ thẳng tiền luôn rồi khi làm công chứng bắt họ làm cái tờ uỷ quyền cho bên mua đi làm thủ tục luôn, thế là xong. Ai đời giao tiền rồi còn đưa giấy hẹn cho bên bán nữa.

Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
Ko tin tưởng nhau, thì tốt nhất 2 bên ủy quyền cho bên dịch vụ họ làm là khỏe nhất

Hạng D
1/4/15
1.216
2.242
113
giờ ai còn làm việc theo kiểu này nữa hả bác. bác là bên mua thì bác phải nắm đằng chuôi chứ. Khi mua bán thì nó có luật sẵn rồi, bên mua chịu thuế trước bạ, bên bán chịu thuế thu nhập cá nhân, Nếu bên bán chỉ có căn nhà duy nhất thì dc miễn cái này, nếu e là bên mua thì em thoả thuận luôn, bên bán muốn khai giá bán bao nhiêu thì lấy giá đó x 2% là ra thuế bên bán phải chịu, trừ thẳng tiền luôn rồi khi làm công chứng bắt họ làm cái tờ uỷ quyền cho bên mua đi làm thủ tục luôn, thế là xong. Ai đời giao tiền rồi còn đưa giấy hẹn cho bên bán nữa.
bác đã từng làm thủ tục miễn thuế sở hữu 1 căn duy nhất chưa bác, thủ tục xác nhận cần gì và các quận huyện có khác nhau không, hay chỉ cần cam kết là được?
trong trường hợp 2 vợ chồng đều sở hữu riêng 1 tài sản hình thành sau hôn nhân, có công chứng xác nhận, vậy khi 1 người bán có được xem là TS duy nhất ko?
> vậy trong TH này bên bán nói là TS duy nhất ko chịu thuế, bên mua ko khấu trừ 2% thuế, đến khi ra khai thuế thuế không đồng ý yêu cầu tính thuế vì thiếu chứng từ gì đó, hoặc sở hữu ko đủ 6 tháng,..., vậy rủi ro bên mua lại chịu sao.