Hạng B1
28/9/12
70
114
33
Em tưởng là người mua tự đi đăng bộ, hẹn 1 tháng sau đưa nốt số tiền còn lại cho người bán nếu k trục trặc gì chứ.
Dạ em nhờ người thân, do bên em giữ lại của bên bán 20tr, nên bên bán họ yêu cầu giữ cái giấy hẹn, họ nói lỡ bên em lên lấy sổ ra, chạy luôn ko đưa hết tiền thì sao, do là hàng xóm nên nguời thân em đồng ý.
Cám ơn các anh góp ý, em lấy giấy ra đc rồi, do là hàng xóm biết nhà nhau, nên ngày nào cũng qua đó đứng gọi cửa được, chứ người đâu đâu bên em chắc rất mệt.

25/2/13
1.083
10.192
113
Em mua miếng đất chung với người thân, người thân em đi ký mua bán, sau khi ký công chứng, chồng tiền, bên em giữ lại 20tr đợi ra sổ tên mình thì đưa hết cho bên bán, người thân em đưa bên bán nộp hồ sơ sang tên, rồi bên bán giữ luôn tờ giấy hẹn trả kết quả.
Giờ bên bán cù nhây ko chịu lên đưa giấy hẹn để lấy sổ, đã quá hạn 4 ngày, họ cũng chả muốn lấy tiếp 20tr cọn lại hay sao đó. Em lên UBND hỏi giờ làm mất giấy hẹn, chính chủ lên lấy thì thủ tục thế nào, họ nói nếu làm mất phải có chữ ký xác nhận mất giấy hẹn của cả bên mua và bên bán ký vô, để tránh kiện tụng sau này.
Giờ em đang kẹt ngay chỗ lấy giấy hẹn ra, bà mọe nó chứ.
Sẵn các anh/chị có kinh nghiệm cho em xin cách mua bán gọn lẹ, tại thường khi nào mua bán bên mua cũng cấn lại 1 cục tiền nhỏ để đợi ra sổ tên mình, nên thường bên bán đòi giữ giấy hẹn, vì ngta sợ bên mua giữ hết giấy tờ, bên mua lén lấy sổ ra xong chạy luôn ko đưa lại tiền cho bên bán.
Còn bên mua mà đưa hết 1 cục thì cũng sợ, tại đưa hồ sơ vô lỡ có gì biết hú bên bán ở đâu.
Em cám ơn các anh/chị.
Trường hợp này chắc là bên bán ko có tiền đi đóng thuế thu nhập nên cù nhây. Nguyên tắc bên mua muốn giữ lại tiền thì số tiền giữ lại phải cao hơn số tiền thuế thu nhập mà bên bán phải đóng.

Hạng D
10/4/20
1.180
6.688
113
TP Hồ Chí Minh
Tời ơi sao lại để cho thằng bán giữ giấy hẹn? Hai bên ra công chứng mua bán xong xuôi hết thì thằng mua vác bộ hồ sơ đó đi đăng bộ sang tên ( gồm sổ đỏ gốc, hđmb....)
- nộp hồ sơ, nhận giấy hẹn trả kết quả ( khoảng 10 ngày)
- sau 10 ngày đến nhận kết quả rồi đi nộp thuế sau đó nộp biên lai thuế về chờ khoảng 1 tuần khi nào họ nhắn tin báo là hồ sơ của quý khách đã hoàn thành thì đến đóng phí lấy sổ mới tên thằng mua vê.

Hạng D
10/4/20
1.180
6.688
113
TP Hồ Chí Minh
Bó tay bác phải là nguoi làm ho sơ nộp truc tiep (bên mua) đừng để bên bán bla bla nói bao hso. Còn tiền giu lai ít thì ben bán phải biet dia chỉ ben mua mà. Hoac vo bank lam tai khoan phong tỏa ton ít tiền. Case nay có 20 trieu mà bác để ben đó nắm đầu thiet cũng tức dùm bac.
Hiiii, sai lầm lớn nhất là để thằng bán cầm hồ sơ sau khi hợp đồng công chứng mua bán xong

Hạng D
1/4/15
1.216
2.242
113
Mình thấy kiểu gì cũng còn rủi ro:
- cc xong bên mua giữ lại có 1-2%: thuế khai thấp nếu thuế bắt khai lại có khi cao hơn tiền giữ lại, rồi bắt công chứng lại bên bán ko đồng ý thì sao, bên mua ôm cái sổ cũng ko biết làm gì, hoặc gặp trường hợp đăng bộ kiểm tra nhà cải tạo lấn trái phép, tranh chấp,... chắc phải thoả thuận tiếp. Cái vô lý thuế nữa là nó ko ấn định thuế mà bắt cc lại thế mới hành nhau.
- ngược lại bên bán sau cc giao hết hồ sơ, vậy tiền giữ lại chờ ra sổ cũng rủi ro hên xui do người mua. Thêm cái vụ bác trên nêu vụ bên bán hù tố cáo khai thấp để moi tiền nữa.
- vụ uỷ quyền cho dịch vụ làm cũng có rủi ro, nhiều môi giới chỉ gặp nhau qua mạng đăng, ko cẩn thận nhờ làm nó ôm đi luôn cũng mệt.
Rủi ro lớn nhất vẫn là bên mua vì tiền đã trả gần hết.
Đó là mua nhà đất có sổ đàng hoàng còn vậy, chứ mua đất tương lai thì vô vàn cái ko lường được luôn.
Không biết có giải pháp nào ổn thoả nhất ko.

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng B1
9/9/19
88
13
8
Anh nói rõ hơn khúc vô ngân hàng làm cái tài khoản phong toả là làm sao? em gà mờ lắm, anh khai sáng giúp em 1 xíu,..
vd: Hđ chuyển nhượng 1 tỷ, sau công chứng xong, bên mua trả trước 950 T và giử lại 50T, bên bán bao làm giấy tờ sang tên cho bên mua thông qua dvụ nên dvụ nó kêu bên bán VPCC làm 1 giấy UQ cho nó để nó làm các thủ tục sang tên cho bên mua, bên bán chịu phí dvụ. Khi nào Phòng TNMT kêu đi lấy sổ thì bên mua gặp dvụ lấy phiếu hẹn, bên bán hẹn gặp bên mua và dvụ tại Phòng TNMT, tại đây Bên mua trực tiếp lấy sổ và trả hết phần tiền còn lại. Bên mua cũng cẩn thận nên họ chỉ UQ cho dvụ các khoản khác, khâu nhận sổ họ không UQ.

Vấn đề của bạn em: Sổ đã có, hẹn bên mua lên phòng TNMT để lấy nhưng họ cù nhây đòi bớt vài chục triệu thì mới chịu di hành đi lấy sổ, mà giấy UQ ghi rõ bên mua đi lấy nên dvụ hay bên bán đều ko lấy đc, vả lại có lấy thì mất công giử sổ giùm nó chứ mình có làm gì đc đâu? có lẽ chắc bên mua cũng ko làm gì gấp trên đất ngay nên họ cứ cù nhây xin xỏ bên bán lì xì vài chục,..sổ của nó mà nó còn ko buồn lấy,..bó tay.
cái đoạn này , theo kinh nghiệm của e, bên bán bên mua công chứng xong giấy tờ thì ủy quyền hết cho bên mua hoặc bên dịch vụ đi làm hồ sơ giai đoạn sau. Tiền thì đưa đủ, bên bán chỉ trừ lại phần thuế tính trên giá trị hợp đồng mua bán cc, và phần phí dịch vụ ( nếu bên bán chịu) chứ không nên để chừa lại số tiền nhiều hơn 2% / giá trị HĐCC cả bác ạ.

Hạng D
10/4/20
1.180
6.688
113
TP Hồ Chí Minh
Nếu rảnh thì tốt nhất người mua đi đăng bộ còn bận thì ủy quyền cho dịch vụ, môi giói làm. Giờ làm sổ mới cũng lẹ khoảng 3 tuần là xong

• Like
Reactions: Phước.OS
Tập Lái
3/1/13
27
869
78
Muốn chắc ăn thì vay ngân hàng hoặc sử dụng ngân hàng làm trung gian giao dịch.
1. Ra ngân hàng làm hợp đồng công chứng, ngân hàng sẽ gọi công chứng viên đến ngân hàng.
2. Ngân hàng mở tài khoản phong toả, người mua chuyển 100% tiền vào tk phong toả. Ngân hàng mở sổ tiết kiệm phong toả kì hạn 1 tháng dưới tên người bán.
3. Hai bên làm hợp đồng uỷ quyền cho ngân hàng đi đăng bộ, đóng thuế, lấy sổ. Bên bán giao tiền thuế tn, bên mua giao tiền trước bạ và ot tiền ra sổ.
4. Sau khi có sổ, ngân hàng giải phong toả cho bên bán và giao sổ cho bên mua.
Nếu nhà đất bị tranh chấp, xây sai không đăng bộ được, ect thì hai bên mua bán huỷ hợp đồng công chứng.
Làm cách này ưu điểm là chắc ăn cho cả hai bên trong trường hợp trục trặc, không bị mất tiền. Nhược điểm là tốn ít phí và bên bán đợi hơn một tháng mới lấy được tiền nhưng do phong toả sổ tiết kiệm nên vẫn có tiền lãi.