Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50
RE: Giấc mơ HONDA CIVIC, hơn một năm nhìn lại!

@vonga : chào bác, em có làm một bài rất dài kể chuyện về xe nhà em cho bác nghe - các xe đời trước nhà em nhưng khi gửi lên gặp hiện tượng trên mất cả bài, chán quá nay em rút lại đại loại thế này. Trước đây em đã từng đi MAZDA6 và BMW 750LI, do làm ăn ... bí tiền bán cả 2 giờ mua xe CAM 2007 2.4 cho vợ lớn, còn em thất nghiệp ở nhà đi ...2 bánh mui trần, em thấy xe CAM có những điểm không hài lòng như sau :
1. xe khởi hành không êm, gầm gừ.
2. tăng tốc để vượt máy xe gầm rất to, tăng tốc chậm
3. xe em 1000km có hiện tượng khi khởi hành chậm chậm có tiếng kêu cọt kẹt ở bánh trước bên trái mà thợ tìm không ra ( chưa vào hãng được vì em ở Quảng ninh)
4. nội thất xe : bảng điều khiển trung tâm có bố trị đám nhựa trắng "rẻ tiền" màu nhựa này cũng không hợp lý. Các nút điều khiển trên vô lăng quá gần với bàn tay nên khi đánh lái bật một số chức năng không theo ý muốn. Các nút chỉnh kính rất xấu - hậu quả của chính sách giảm chi phí tối đa. Nút điều khiển gương ở trên đầu gối trái nên vừa lái vừa chỉnh hơi khó.
@các bác : tính em hay chê :D, đương nhiên em chỉ chê những xe em đã sở hữu vì thực ra ô tô có quá nhiều ưu điểm rồi. Các bác cứ vào box MAZDA và BMW mà xem. Đối với xe CIVIC em chỉ có ý kiến là trông hình thức không sướng lắm, bác thì nói là nó an toàn có thứ hạng ở Mỹ nên em có ý kiến vậy thôi, theo em ô tô ở VN vỏ mỏng lắm nên ồn nhiều.

@sbsc : bác không nên nói như thế, anh em có đi xe rồi mới dám có ý kiến thế thôi. Tính tôi thực hay nói ra còn nếu không biết thì tôi sẵn sàng nghe các bác chỉ giáo có thế mới là diễn đàn. Còn tính bác nào thích thì cứ khen thoải mái có sao đâu.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: Kate

@vonga : chào bác, em có làm một bài rất dài kể chuyện về xe nhà em cho bác nghe - các xe đời trước nhà em nhưng khi gửi lên gặp hiện tượng trên mất cả bài, chán quá nay em rút lại đại loại thế này. Trước đây em đã từng đi MAZDA6 và BMW 750LI, do làm ăn ... bí tiền bán cả 2 giờ mua xe CAM 2007 2.4 cho vợ lớn, còn em thất nghiệp ở nhà đi ...2 bánh mui trần, em thấy xe CAM có những điểm không hài lòng như sau :
1. xe khởi hành không êm, gầm gừ.
2. tăng tốc để vượt máy xe gầm rất to, tăng tốc chậm
3. xe em 1000km có hiện tượng khi khởi hành chậm chậm có tiếng kêu cọt kẹt ở bánh trước bên trái mà thợ tìm không ra ( chưa vào hãng được vì em ở Quảng ninh)
4. nội thất xe : bảng điều khiển trung tâm có bố trị đám nhựa trắng "rẻ tiền" màu nhựa này cũng không hợp lý. Các nút điều khiển trên vô lăng quá gần với bàn tay nên khi đánh lái bật một số chức năng không theo ý muốn. Các nút chỉnh kính rất xấu - hậu quả của chính sách giảm chi phí tối đa. Nút điều khiển gương ở trên đầu gối trái nên vừa lái vừa chỉnh hơi khó.
@các bác : tính em hay chê :D, đương nhiên em chỉ chê những xe em đã sở hữu vì thực ra ô tô có quá nhiều ưu điểm rồi. Các bác cứ vào box MAZDA và BMW mà xem. Đối với xe CIVIC em chỉ có ý kiến là trông hình thức không sướng lắm, bác thì nói là nó an toàn có thứ hạng ở Mỹ nên em có ý kiến vậy thôi, theo em ô tô ở VN vỏ mỏng lắm nên ồn nhiều.
@sbsc : bác không nên nói như thế, anh em có đi xe rồi mới dám có ý kiến thế thôi. Tính tôi thực hay nói ra còn nếu không biết thì tôi sẵn sàng nghe các bác chỉ giáo có thế mới là diễn đàn. Còn tính bác nào thích thì cứ khen thoải mái có sao đâu.

Rất tiếc em không thể chia sẻ với bác các nhược điểm 1, 2, 3 vì em đang chạy 3.5Q và không thấy hiện tượng này. Còn ý 4 thì em đồng ý một phần, tuy nhiên bác nên lưu ý cách cầm và vị trí đặt tay lên vô lăng cho chuẩn. Cậu lái xe của em cũng chê như bác nhưng em thì thấy chẳng qua do cầm và đặt tay không chuẩn thôi. Em là xế nghiệp dư nên cứ máy móc làm theo đúng như HDSD của hãng và thấy hoàn toàn OK bác ợ.

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50

Vâng, cảm ơn bác.

Hạng B2
21/3/07
422
3
18

Em hoàn toàn đồng ý với bác Kate. Chúng ta nên tránh tình trạng mẹ hát con khen hay. Không có xe nào là hoàn hảo kể cả Merc, Bim vậy mà em thấy các bác toàn là tâng bốc chú Vịt của mình. Lỡ ai chê một tý là các bác kể ngay chuyện con cáo và chùm nho hoặc chuyện em đang đi civic vậy mà thằng đi 2 chổ mui trần dám chê xe em. Không fải ai chê cũng có ý ganh tị với con civic của các bác đâu.

Hạng C
26/11/06
561
3
0

Bác Kate! bác nói đúng, và em cũng đâu có ý nói gì bác đâu :D nhưng vẫn có một số người lên đây chê cái này cùi cái kia cùi. cái nào cũng có ưu có khuyết so với đẳng cấp của mình, các bác đi nhiều xe thì các bác có kinh nghiệm nên đưa ra ý kiến. nhưng em thấy có nhiều người không biết đi được bao xe mà to tiếng chê cùi chê lở... em thì em không ưa nên ngứa mồm nói một câu vậy thôi ạh. lỡ đâu em đang đi civic mà nghe chê là cùi bắp thì cũng buồn 2 phút bác ạh

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50

Hứng lên để em kể cho các bác chuyện này : Hồi 2006, chính xác là 07h15' ngày 21/11/2006 ( em nhớ ngày này vì nó trùng vào sinh nhật cô út nhà em) ở TP. Hạ long, Quảng ninh có xảy ra mưa đá rất to, gió cuốn đổ cả giàn cẩu nặng mấy trăm tấn ở cảng Cái lân, mưa đá to lúc ấy em đi xe BMW 750LI 2006 ( biển số 80NN 091-09), vợ em lái xe MAZDA6 ( 29U 9539), chỉ kịp sơ tán xe BMW vào hầm của chung cư gần đấy, dính mấy hòn đá mà lõm cả capo ( nóc xe và capo sau không bị sao chắc cứng hơn ), còn vợ em do vướng bọn nhỏ khóc ầm ĩ do lúc ấy trời tối đen kịt gió gầm rú nên đành để con MAZDA chịu trận ( em thì ở hầm ga ra không chạy về được do mưa đá ). Không thể tin nổi xe MAZDA6 gần như không hề hấn gì - em ở ga ra nghe vợ gọi điện em chắc xe bẹp dúm nhưng cấm không cho vợ cả ra, sau trận mưa đá ngập ngang bánh xe. Vậy mà nhiều xe khác móp hết các bác ạ, trong đó có CIVIC của ông bạn em ( em không thể đưa biển số được ).

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Hiện tượng này em cũng thấy rùi và cũng chưa lý giải nổi. Số là thế này, trong trận mưa đá ở HN cuối năm ngoái ở bãi xe của em có một chú BMW 318 bị lỗ chỗ một cách thê thảm trong khi cách đó một đoạn con Mazda6 nhà em thì chẳng có một vết lõm nào (hồi đó em còn chạy M6). Tuy nhiên, em chắc chắn một điều là vỏ M6 không thể dầy hơn vỏ của BMW3 được vì em đã ấn thử rất nhiều lần. Nó khác nhau như vỏ ống bơ sữa bò và vỏ thùng tôn gánh nước vậy. Người thì bảo do mưa đá rơi không đều, người thì bảo là vỏ M6 tuy mỏng nhưng đàn hồi tốt nên khi bị va vào lại "nẩy" lên... Nhưng em chưa thấy hợp lý. Bác nào cao thủ có thể giải thích giúp được không? Liệu có phải lý do tâm linh không nhỉ?

Hạng B2
27/5/07
293
0
16

Càng cứng càng chết chứ sao. Mưa đá từ độ cao 1-2km rơi xuống thì dày cỡ xe chống đạn may ra đỡ được. Còn lại là đi măng teo hết. Chắc maz 6 có đàn hồi.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Cái vụ mưa đá ở HN hồi tháng 10 năm ngoái thì em cũng hết sức ngạc nhiên. Em gửi xe giữa sân trời ngoài bãi rộng thênh thang, thấy mưa đá to quá sợ không giám ra xem xe mà cứ kệ đi ngủ. Sáng hôm sau lóc cóc đi ra cứ chắc mẩm Maz6 của mình toi rồi thì thấy quái lạ, một vết xước cũng chả có, trong khi một em Lacetti cách đó khoảng cục mét thì nắp ca pô rỗ nhẹ lấm tấm như tổ ong (lõm nhẹ thôi). Hình như các xe Mazda lần đó đều may mắn tránh được mưa đá hay sao ý.:D

@sbsc: Bác bảo ai xả rác lung tung?

Tập Lái
16/6/07
30
0
0
Xì Gòn

Em cũng thích chiếc CIVIC mà mới để dành được 20k thôi nên đành nuốt nước miếng nhìn ạ :D

Status
Không mở trả lời sau này.