Hạng B2
22/12/14
334
218
43
35
HCM
Chào các anh em ! Số là con xe cùi spark 2009 của mình đèn theo xe tối quá tối ra đường kg dám chạy .mình muốn cho em nó sáng một chút theo anh em làm cách nào .Thay bóng mình chưa biết sài bóng nào có sáng hơn nhiều kg có phải mua loại cao watt lên kg như vậy có làm hư chóa hay ảnh hưởng hệ thống điện kg.Lên bi xenon thì hàng xịn giá chát quá mà xe mình lại cùi quá kg xứng tầm người khác lại bảo học đòi bi trung quốckg biết có dễ đứt kg .Anh em nào có giải pháp tốt hay đang sử dụng thấy tối ưu thì tư vấn giúp mình với.thanks all

Mình đang chạy Ford Fiesta, kích cỡ xe cũng như của bạn và mình cũng DIY cái bộ đèn của mình nên mình tư vấn cho bạn như thế này:
  1. Xe hơi, xe máy mình đã xài qua Halogen tăng sáng Osram Night Breaker, Philips Xtreme Vison, Led XML-G2 và Xenon mình kết luận 1 điều là chẳng có gì hiện nay mang tính phổ thông bán nhiều mà sáng bằng Xenon cả (Mình hay đi đường đèo tối thui ko 1 miếng sáng do nhà vợ ở Đà Lạt nên mình có nhiều cơ hội đo sáng các loại đèn :D ).
  2. Chi phí lên bộ đèn của mình bao gồm
    • Bộ gương cầu Morimoto H1: 450K/ cái -> 900K/ cặp
    • Cặp Ballast Canbus: 900K. Ballast có Canbus mới tốt bền hơn không có canbus và ít ảnh hưởng tới hệ thống điện tử của xe. Ballast mua nên chọn cầm nặng, chắc tay mới xài lâu bền.
    • Cặp bóng xenon H1 4300K: 300K
    • Cặp Relay được tặng khi mua trọn bộ
  3. Lắp ráp thì có 2 cách, nếu bạn thích thì có thể tự làm ở nhà với đèn khò để lắp gương cầu và dụng cụ simple là tua vít, kềm, dây gút, lắp cũng khá đơn giản và Youtube cũng có rất nhiều Video về việc này và cho từng loại xe luôn nên việc tự làm cũng ko có gì khó khăn. Còn ko thì mang cả bộ ra bác Khắc Trung làm, công tầm 400 -> 500K thôi. Tính ra cả bộ tầm 3tr là quá. Mình xài cũng 1 năm rùi chẳng thấy gì. Đăng kiểm vi vu.
  4. Với giá này, so với làm với Ballast Denso, bóng Philips thì rẻ hơn nhiều, và dư tiền cho bạn mua ballast hay bóng dự trữ xài cho tới 7 năm hết đăng kiểm 18 tháng đổi xe mới lun. Ballast Denso, bóng Philips thì ở VN hầu hết là hàng Sida, trừ phi bác ship trọn bộ từ US.
  5. Trọn bộ Morimoto H1, Ballast Denso, bóng Philips/ Osram từ trang theretrofit.com về VN là $410 (Mình từng hỏi báo giá từ cty ship hàng rùi) nên mình chọn cách hiện này và khá hài lòng.

lên bi xenon làm khó chịu người đối diện lắm bác, nên cân nhắc,em đi xe cùi đèn cũng ko đủ sáng, em thay cặp tăng sáng của osram, ổn hơn lúc trc

Xenon không Projector mới khó chịu chứ Bi - Xenon có Projector là có pha-cos rõ ràng, hoàn toàn không khó chịu nhen bạn. Còn chói thì bóng nào cũng có cái độ chói nhất định do việc tản sáng cả, Halogen zin cũng thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: vienchinh
Tập Lái
26/8/14
23
2
3
48
thanks bạn hiepsilangthang đã tư vấn cho mình nhiệt tình và cụ thể mình cũng muốn làm một bộ như bác tư vấn.Nhưng thật tệ là mình kg biết mua vật tư đèn như bác nói ở đâu và cũng kg có kinh nghiệm để phân biệt hàng tốt xấu cũng như kg đủ trình độ để tự làm,mang qua bác khactrung thì kg quen kg biết bác ấy có chịu làm cho kg nữa quả lại mua ở đâu mang lại nhờ làm vậy thấy kì kì vì bác ấy cũng bán đèn độ đèn mà ....nói thật mình cũng chỉ có thể đầu tư đôi mắt cho em nó với kinh phí như bạn tư vấn.

Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
Chào các anh em ! Số là con xe cùi spark 2009 của mình đèn theo xe tối quá tối ra đường kg dám chạy .mình muốn cho em nó sáng một chút theo anh em làm cách nào .Thay bóng mình chưa biết sài bóng nào có sáng hơn nhiều kg có phải mua loại cao watt lên kg như vậy có làm hư chóa hay ảnh hưởng hệ thống điện kg.Lên bi xenon thì hàng xịn giá chát quá mà xe mình lại cùi quá kg xứng tầm người khác lại bảo học đòi bi trung quốckg biết có dễ đứt kg .Anh em nào có giải pháp tốt hay đang sử dụng thấy tối ưu thì tư vấn giúp mình với.thanks all

Bác xem mã bóng của bác là gì mua loại bóng tăng sáng 110% của OSRAM thay vô, em đoán của bác thì chắc bóng H4 thôi

Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
Bác nhầm. Lên bi-xenon chuẩn ánh sáng cắt ngang ko hề chói mắt, thậm chí còn chuẩn hơn bóng Halogen theo xe. Có điều giá hơi chát. Giờ có đèn led siêu sáng giá 2-3tr cặp, bên os mart có bác uytinlavang đang bán.

Nếu chuẩn và hàng cao cấp chính hãng thì mới sáng và có tác dụng rất tốt cho xe ngược chiều, ngược lại đen đểu nhìn phát em biết ngay, thấy Choá Lòa :)
Nhưng xin thì cũng chục chai, còn cặp bóng H4 110% có 500K

Hạng B2
22/12/14
334
218
43
35
HCM
thanks bạn hiepsilangthang đã tư vấn cho mình nhiệt tình và cụ thể mình cũng muốn làm một bộ như bác tư vấn.Nhưng thật tệ là mình kg biết mua vật tư đèn như bác nói ở đâu và cũng kg có kinh nghiệm để phân biệt hàng tốt xấu cũng như kg đủ trình độ để tự làm,mang qua bác khactrung thì kg quen kg biết bác ấy có chịu làm cho kg nữa quả lại mua ở đâu mang lại nhờ làm vậy thấy kì kì vì bác ấy cũng bán đèn độ đèn mà ....nói thật mình cũng chỉ có thể đầu tư đôi mắt cho em nó với kinh phí như bạn tư vấn.

Em sẽ PM bác

Nếu chuẩn và hàng cao cấp chính hãng thì mới sáng và có tác dụng rất tốt cho xe ngược chiều, ngược lại đen đểu nhìn phát em biết ngay, thấy Choá Lòa :)
Nhưng xin thì cũng chục chai, còn cặp bóng H4 110% có 500K

Bác nhìn sao là đèn đểu bác :D . Hàng zin BMW, Mec, Audi mà em đi đường vẫn có độ lóa nhất định chứ ko phải là hoàn toàn không lóa nhen bác

Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
T
Em sẽ PM bác

Bác nhìn sao là đèn đểu bác :D . Hàng zin BMW, Mec, Audi mà em đi đường vẫn có độ lóa nhất định chứ ko phải là hoàn toàn không lóa nhen bác
Thì thấy chóa lòa là đểu, còn Bim Mẹc có mua đồ đểu gắn vô được đâu???

Tập Lái
2/12/14
4
0
1

Chào Bác !
Em đang dùng xe Civic 2.0 model 07-12 có đèn Cos là Xenon. Do đèn cos Civic của em có mũ chụp phía trước nên ánh sáng đèn Cos khá gom lại ( hình ảnh ), không có Projector
Giải pháp nào tăng sáng tốt nhất cho spark 2009

Bác thấy đó, đèn zin có đường cắt rất tốt với chóa đèn có mũ chụp
Bác chỉ cần xem xe mình có cái mũ chụp phía trước bóng đèn không và thay bóng Xenon H4 hoặc LED H4 vào là xong. Chi phí tầm 1t cho Xenon, LED H4 tầm 1,8tr
Bác đừng có độ Bi lung tung để tránh tình trạng đèn bị vào hơi nước, em đã từng độ vào con Hyundai Accent sedan 2011 MT
Bác xem Kia Morning có mũ chụp đèn phía trước và ánh sáng rất gom.

Chúc bác có quyết định sáng suốt

Hạng C
14/4/07
727
1.166
93
em đang dư bộ led h4 mua của bác kevinle. chỉ lắp vào và tháo ra còn như mới 999%, bảo hành gọi cho bác kevinle. do có người tặng xenon nên em kg dùng tới. để lại cho bác nài cần giá 1,4tr. đt 0918333586.

• Like
Reactions: Hoan.Khanh.Khang
Tập Lái
26/8/14
23
2
3
48
xe mình có cái mũ chụp phía trước bóng đèn chắc là lắp như bác hoangkhanhkhang chi nhưng Minh kg biết xenon có bị nóng và hư choá kg.nếu nóng qua chắc phải dùng led phải kg.thanks all

Hạng B2
2/4/13
126
120
43
Nhưng morning chỉ có 1 bóng cos pha luôn nếu gắn xenon như bác nói thì đá đèn kiểu gì bác ơi. Có giải pháp nào k bác.