Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
7/11/06
617
38
28
Tp. HCM
Số là em mới mua 1 căn hộ chung cư. Do vợ chồng chủ cũ ở tỉnh nên họ ủy quyền (công chứng) cho con gái ở TP được toàn quyền sang nhượng căn hộ. Sau khi làm đầy đủ thủ tục em nộp hồ sơ đăng bộ lên Quận Bình Thạnh thì được thông báo là cần phải bổ sung cái giấy xác nhận giữa người được ủy quyền (cô con gái) và người ủy quyền (ba mẹ - người đứng tên trên sổ hồng) rằng người được ủy quyền sau khi bán căn hộ đã chuyển toàn bộ tiền cho người ủy quyền và 2 bên không có khiếu kiện gì theo hợp đồng ủy quyền. Giấy này phải có xác nhận chữ ký (của Phường hoặc phòng công chứng).

Em không hiểu là tại sao Quận lại cần cái giấy đó? Em giao dịch với người được ủy quyền theo hợp đồng ủy quyền có công chứng, thì việc người được ủy quyền trả lại tiền người ủy quyền hay không đâu liên quan đến em? Đó là 2 mối quan hệ hợp đồng hoàn toàn khác nhau mà?

Bác nào rành vụ này tư vấn cho em cái. Yêu cầu bên nhà đất Quận Bình Thạnh như vậy có hợp lý không và có đúng quy định không?

Tập Lái
2/3/12
9
0
0
HỒ CHÍ MINH
CÁI NÀY LÀ BẢO VỆ CHO BÁC(NGƯỜI MUA ĐÓ BÁC ƠI).CÓ GIẤY NÀY THÌ VIỆC ĐĂNG BỘ ĐƯỢC ÊM XUÔI, CHỨ KHI XẢY RA TRANH CHẤP GIỮA NGƯỜI ỦY QUYỀN VÀ NGƯỜI ĐƯỢC ỦY QUYỀN MÀ KO CÓ GIẤY NÀY THÌ VIỆC ĐĂNG BỘ SẼ KHÓ LẮM

Hạng C
7/11/06
617
38
28
Tp. HCM
VILLABOSS.COM nói:
CÁI NÀY LÀ BẢO VỆ CHO BÁC(NGƯỜI MUA ĐÓ BÁC ƠI).CÓ GIẤY NÀY THÌ VIỆC ĐĂNG BỘ ĐƯỢC ÊM XUÔI, CHỨ KHI XẢY RA TRANH CHẤP GIỮA NGƯỜI ỦY QUYỀN VÀ NGƯỜI ĐƯỢC ỦY QUYỀN MÀ KO CÓ GIẤY NÀY THÌ VIỆC ĐĂNG BỘ SẼ KHÓ LẮM

Vấn đề không phải do em yêu cầu, mà do bên Quận khi làm đăng bộ cho em họ yêu cầu. Về bản chất, người được ủy quyền được quyền bán (theo HĐ ủy quyền), và em được quyền mua. Như vậy là giữa em và người bán (người được ủy quyền) đã hoàn thành nghĩa vụ theo hợp đồng mua bán. Nếu có xảy ra khiếu kiện giữa người ủy quyền và người được ủy quyền thì đó là mối quan hệ dân sự theo hợp đồng ủy quyền chứ, đâu có liên quan đến em đâu.

Vì cái giấy này mà Quận đang trì hoãn việc đăng bộ cho em. Thật sự là rườm rà và em chưa hiểu được các bác ạ.

Tập Lái
2/3/12
9
0
0
HỒ CHÍ MINH
Yêu cầu quận là đúng vì nó đảm bảo đầy đủ hồ sơ cho việc đăng bộ, người được ủy quyền bán ko phải là chủ sở hữu, người ủy quyền bán là chủ sở hữu nên trong trường hợp người được ủy quyền bán ko giao tiền thì người ủy quyền bán có quyền khiếu nại lúc đó hồ sơ đăng bộ sẽ bị ngưng lại đợi giải quyết xong tranh chấp mới tiến hành tiếp tục.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Cái thằng nhận hồ sơ đăng bô bác gặp là thằng tào lao bí đao rồi, đã có ủy quyền cho phép bán thì chẳng cần thêm cái giấy giao nhận tiền bạc gì cả, khi tôi buôn bán đất nông nghiệp thì tất cả người trong hộ khẩu đều phải ký, nên tôi thường ủy quyền 1 năm cho thằng em trai đúng ra mua bán, nó cắt từng miếng ra bán bình thường thôi chẳng có đòi hỏi giấy gì nửa cả.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
VILLABOSS.COM nói:
Yêu cầu quận là đúng vì nó đảm bảo đầy đủ hồ sơ cho việc đăng bộ, người được ủy quyền bán ko phải là chủ sở hữu, người ủy quyền bán là chủ sở hữu nên trong trường hợp người được ủy quyền bán ko giao tiền thì người ủy quyền bán có quyền khiếu nại lúc đó hồ sơ đăng bộ sẽ bị ngưng lại đợi giải quyết xong tranh chấp mới tiến hành tiếp tục.
Biết thì nói, không nên tự mình suy diễn nhé

Hạng C
7/11/06
617
38
28
Tp. HCM
Himlam nói:
Cái thằng nhận hồ sơ đăng bô bác gặp là thằng tào lao bí đao rồi, đã có ủy quyền cho phép bán thì chẳng cần thêm cái giấy giao nhận tiền bạc gì cả, khi tôi buôn bán đất nông nghiệp thì tất cả người trong hộ khẩu đều phải ký, nên tôi thường ủy quyền 1 năm cho thằng em trai đúng ra mua bán, nó cắt từng miếng ra bán bình thường thôi chẳng có đòi hỏi giấy gì nửa cả.

Vâng, em cũng nghĩ là như thế bác ạ. Bản chất nó là 2 mối quan hệ hợp đồng riêng biệt. Nếu đòi thêm cái giấy xác nhận kia nữa thì thà chủ sở hữu đứng tên làm hợp đồng mua bán luôn chứ ủy quyền làm gì nữa cho lằng nhằng.
Em cũng tranh luận với bà tiếp nhận hồ sơ của em bên Quận Bình Thạnh (tên là Thủy bác ạ), bà ấy cứ nằng nặc đòi cái giấy kia mới bực chứ các bác.

Hạng C
7/11/06
617
38
28
Tp. HCM
VILLABOSS.COM nói:

Em thì không nghĩ như vậy, vì khi anh đã ủy quyền cho người ta làm gì thay anh, thì anh đã phải có sự tin tưởng rồi, nếu không thì ủy quyền làm gì. Vả lại, nếu có xảy ra chuyện không chuyển tiền giữa người được ủy quyền và người ủy quyền, thì đó là tranh cãi, kiện tụng theo mối quan hệ hợp đồng khác, không liên quan đến việc bán nhà cho em, vì theo hợp đồng bán nhà, cả em và người bán đều thực hiện nghĩa vụ theo hợp đồng rồi, vậy thì chả có lẽ gì không đăng bộ cho em cả.

Hạng D
10/7/08
2.391
2.333
113
Himlam nói:
chắc nó muốn xin chút tiền "lì xì" nên mới vậy

Status
Không mở trả lời sau này.