Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
12/8/08
163
2
0
www.sws.com.vn
vankhanhktpn nói:
Em đang muốn nghe cao kiến về "bồi thường theo quy định pháp luật" của các bác là thế nào
-------------------------------
Bồi thường gấp đôi số tiền đã giao .
Bác đùa quá rồi.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.032
113
www.phindeli.com
aquariusit nói:
vankhanhktpn nói:
Em đang muốn nghe cao kiến về "bồi thường theo quy định pháp luật" của các bác là thế nào
Bác đùa quá rồi.

Theo quy định của pháp luật hiện hành, nếu tính tiền đã giao là tiền đặt cọc thì phải bồi thường gấp đôi thật ấy chứ.

Hạng B2
12/8/08
163
2
0
www.sws.com.vn
Nó làm ở phía trên bác ơi, mai em lấy thêm hình, với lại nó mới đươc phép làm tiếp mà, đâu có hình thành ngay được đâu bác.

Hạng B2
12/8/08
163
2
0
www.sws.com.vn
tuando nói:
aquariusit nói:
vankhanhktpn nói:
Bác đùa quá rồi.

Theo quy định của pháp luật hiện hành, nếu tính tiền đã giao là tiền đặt cọc thì phải bồi thường gấp đôi thật ấy chứ.
Ý em là không có chuyện đó cho các dự án bất động sản, nên em mới muốn biết cao kiến "bồi thường theo pháp luật", nhưng nếu là ý bồi thường gấp đôi thì đúng là đùa hơi quá rồi. Nếu các bác cho đây là chuyện phiếm cho vui thì em cũng vui tiếp chuyện các bác, nhưng nếu các bác là những người đầu tư chuyên nghiệp mà bảo CĐT phải làm vậy mới đầu tư thì e rằng có vài phần quá đáng.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
tuando nói:
aquariusit nói:
vankhanhktpn nói:
Bác đùa quá rồi.

Tiền đã giao cho CDT không phải là tiền đặt cọc đâu bác, tiền đặt cọc là khoản tiền đặt cọc ban đầu để đãm bảo mua bán, còn tiền thanh toán theo đợt không được xem là tiền đặt cọc, nếu đền bù thì dưa trên tiền đặt cọc thôi chứ không bao gồm tiền thanh toán ,rất nhiều người cũng lẫn lộn về vấn đế này lắm đó
Ví du bác mua nền giá 1 tỷ, bác đặt cọc 10%  = 100 triệu và mấy đợt sau bác đóng thêm 500 triệu nữa thì khi ra tòa chỉ dưa vào cọc 100 triệu để đền bù thôi .

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Vì thế tôi mới nói không nên có cái điều khoản đỏ đỏ đó vào , nếu có điều khoảng đó CDT nó đền bù 12% xem như tương đương tiền dặt cọc thôi. Và nếu không có điều khoản này thì khi ra tòa, CDT bắt buộc giao đất cho khách hàng trừ trường hợp bất khả kháng

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.032
113
www.phindeli.com
Em mới xem lại cái HĐ của dự án Casa kế bên, thấy nó ghi thế này:

Điều 4.7 Trường hợp Bên A chậm giao nền hơn tiến độ đã cam kết trong hợp đồng thì sẽ bị phạt 0,04%/ngày cho tổng số tiền mà Bên A đã nhận của Bên B.
------
Điều 11.3.  Các bên sẽ tuân thủ nghiêm túc và thực hiện đúng hợp đồng này. Mọi vi phạm Hợp Đồng sẽ khiến bên vi phạm  phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bên kia theo quy định của luật pháp Việt Nam.

Không có mục "đỏ đỏ", có mục "bất khả kháng"
Vừa ý bác Himlam chưa nhể?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/8/08
163
2
0
www.sws.com.vn
@Bác Himlam: Bên Casa có bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật Việt Nam đó, quá hợp ý bác rồi còn gì, bác mua miếng của bác iconcoffee đang bán đó. Các hợp đồng hiện nay sau khi chặn trên chặn dưới thì đều có điều lệ giống điều 11.3 ở cuối cùng. Không có dòng đỏ đúng ước nguyện của bác, nhưng nếu có ra tòa thì em xem bác có lấý được gấp đôi không hay là không lấy được gì ngoài tiền lãi.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
tuando nói:
Em mới xem lại cái HĐ của dự án Casa kế bên, thấy nó ghi thế này:

Điều 4.7 Trường hợp Bên A chậm giao nền hơn tiến độ đã cam kết trong hợp đồng thì sẽ bị phạt 0,04%/ngày cho tổng số tiền mà Bên A đã nhận của Bên B.
------
Điều 11.3.  Các bên sẽ tuân thủ nghiêm túc và thực hiện đúng hợp đồng này. Mọi vi phạm Hợp Đồng sẽ khiến bên vi phạm  phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bên kia theo quy định của luật pháp Việt Nam.

Không có mục "đỏ đỏ", có mục "bất khả kháng"
Vừa ý bác Himlam chưa nhể?

Vậy là ok . Cái mục "đỏ đỏ" chỉ có ở các CDT "ma le" , tôi chẳng dám đụng tới .

Status
Không mở trả lời sau này.