Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
Phòng tắm đứng nổi lên hẳn thế em nghĩ dành cho những nhà đã xây rồi mà đã không tính đến tắm đứng và sau đó muốn lắp.
Theo em nên thiết kế đồng bộ từ đầu.
Chỗ tắm này theo kinh nghiệm em thấy sẽ có rất nhiều tóc, đặc biệt nhà có nhiều phụ nữ nữa thì cực kỳ nhiều tóc rụng. Không rõ cái phễu thu nó có thiết kế 2 tầng ngăn tóc không chứ nếu không thì hoặc gây tắc hoặc là sớm cũng bị tràn nước đấy.
Gì thì gì chứ để phễu thu nước sát chỗ bệ xí là sẽ rất hôi và bẩn lắm đấy.

Hạng C
5/6/09
664
4.328
93
47
Bác ADN ơi,
Đó là cái ống thoát chờ, Khi lắp bồn tắm đứng mới cắt đi và điều chỉnh cho hợp lý. Thợ làm thế này không biết có chuẩn không thì em không biết nhưng thiết kế có đủ.
Ống thoát nước sàn và ống bệ xí hoàn toàn độc lập và đi vào các ngăn riêng biệt, có ống thoát khí riêng chẳng ảnh hưởng gì đến nhau cả nên không có mùi. Còn cái phễu thu sàn thiết kế có tiêu chuẩn của nó rồi, lọc 2 lớp tối thiểu và chống mùi.

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
Dĩ nhiên hệ thống gom là riêng biệt, nhưng mùi sẽ bốc lên đấy bác (của cái hệ cống đấy vì tóc và rác sẽ có tương đối; bác đã làm sạch cống đó lần nào chưa, nếu chưa thì dở lên mà xem). Nếu bác năng làm sạch thì còn đỡ, chứ lười một phát thì mỗi lần có "việc" vào đó ngồi thì không được sướng.

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Làm gì mà đến nỗi bốc mùi ghê như bác adng nói thế, nhà em làm mấy cái cũng giống vậy ở bao năm nay mà có thấy mùo mẽ gì đâu. Căn em đang hoàn thiện cũng làm giống như bác tinabien nè, hoàn toàn yên tâm về mùi mẽ á. 
Em nghĩ bác nói về mùi là do cái hầm phốt của bác nó sai kỹ thuật, không có sinh sôi được vi khuẩn yếm khí nên nó hôi từ phần gốc đấy mà ra.

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
Em thì chịu, chỗ em ngồi nó phải sạch sẽ.
Nhà em sẽ làm chỗ gom nước 1 cái ở trong phòng tắm thôi. Đảm bảo lúc nào cũng có nước chặn mùi bốc lên, và khi cái cống nó bị che đi nhìn sạch hơn.

Hạng C
5/6/09
664
4.328
93
47
Bác ADN chỉ giúp cách che cái thoát sàn với. Bác cho em cái hình toilet nhà bác để em học hỏi với, nhất là cái thoát sàn. Em dang định thay gạch toilet nhân tiện bố trí cho hợp lý đây. Em cám ơn bác.

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45

Em tìm trên internet, bác nhìn thấy trong phòng tắm có cái lỗ ko? (nhà em thì sẽ cho cống gom nước ở sát tường chứ ko ở giữa). Nền phòng tắm sẽ sụt xuống chút xíu để thoát nước tổng.Nhà em vẫn chưa thiết kế xong, bố trí ko giống ở trên nhưng cái phòng tắm nó sẽ có dạng giống thế, bên ngoài không có cống gom nước, em làm bệ xí treo để tránh đọng nước và dễ cọ rửa sàn.

Hạng C
5/6/09
664
4.328
93
47
Cám ơn bác, cái này kg có phễu thoát sàn vì kg có nước để thoát. Nhà em vẫn có vòi nước giặt nên bắt buộc phải có phễu thoát sàn.
Em có thấy một số nơi dùng bồn cầu treo rồi, kg biết thiết kế và chất lượng thế nào nhưng nhìn thì thấy ổn.

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
Bác làm sàn bên ngoài dốc khi giặt xong đổ nước nó vẫn chảy vào chỗ trũng là cái chỗ tắm đó. Ít đầu gom thì sạch hơn bác ạ; cách đây 2 năm em ở 1 cái nhà có 2 đầu gom (tắm 1 gom, dưới chậu rửa gần bệ xí 1 gom), cái trong phòng tắm thì ok vì có nước không bốc mùi, nhưng cái nằm ở ngoài lâu lâu bị khô nước vì ít dùng nó có mùi và mốc mếch nhìn bửn lắm.
Em thì cứ bẩn bẩn chút là khó chịu.

Hạng D
13/8/07
1.545
3.431
113
adng nói:
Bác làm sàn bên ngoài dốc khi giặt xong đổ nước nó vẫn chảy vào chỗ trũng là cái chỗ tắm đó. Ít đầu gom thì sạch hơn bác ạ; cách đây 2 năm em ở 1 cái nhà có 2 đầu gom (tắm 1 gom, dưới chậu rửa gần bệ xí 1 gom), cái trong phòng tắm thì ok vì có nước không bốc mùi, nhưng cái nằm ở ngoài lâu lâu bị khô nước vì ít dùng nó có mùi và mốc mếch nhìn bửn lắm.
Em thì cứ bẩn bẩn chút là khó chịu.
bác nói đúng, nhưng theo kiểu vịt nam mình thì hay chùi rửa bằng nước, bác k làm thoát sàn ở phía ngoài thì chùi rửa cũng căng... chả bít sao giờ heheh

Status
Không mở trả lời sau này.