Status
Không mở trả lời sau này.
dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
binharch nói:
Hóa ra đang bơm vá cho...nhà thầu !
Bác đoé biết gì thì đi chổ khác chơi nhé. Tôi không cần ý kiến của bác

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Hôm nay ráng chui lên trần thạch cao xem thấy như vầy
Giúp em mái ngói bị dột

Chổ tường đỏ hôm trước đã tô trám nhưng vẫn còn hở, yêu cầu bít hết khoảng trống
Giúp em mái ngói bị dột

Lo nhất là phần kính trượt đâm xuyên ngói. Khi trượt khả năng rung lắc cao, nứt các mối trám xi măng là điều sớm muộn
Giúp em mái ngói bị dột

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Mấy cái úp rìa này hình như không đúng, không phủ được phần tường ngoài. Nhờ các bác góp ý
Giúp em mái ngói bị dột

E nghĩ cái này đúng, cho trám hồ bít mặt dưới luôn
Giúp em mái ngói bị dột

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
Em nhìn đường nét thi công mái ngói và cách thiết kế mái kính e rằng việc khắc phục thấm dột sẽ còn kéo dài. Mái kính em rất sợ thiết kế ngồi trên mái ngói. Bác nên post cả bản tk mái lên mới có thể xem tổng thể ngọn nguồn được bác ạ !

Hạng B2
4/6/11
178
28
28
Lito ( hay còn gọi là mè) là cây sắt mà viên Ngói gác lên.
- Đầu tiên là tấm kính lấy sáng: em ko rõ bên thi công đưa ra giải pháp chặn nước phía trên thế nào chứ nếu bên hông cứ để như trong hình thì sẽ bị tràn nước. Trường hợp đắp đê chắn sóng thì cũng ko đảm bảo 100%. Việc thi công kính trên mái ngói thật sự rất phức tạp và cần bên thi công có nhiều kinh nghiệm.

- Về phần ngói rìa như mấy tấm hình trên thì sai rồi, phải cho chờm ra ngoài một chút mới đúng nhưng trường hợp nhà liền kế như vậy có một số nhà hàng xóm ko cho lấn qua thì bác nên cho chạy chỉ xi măng thay vì ốp rìa sẽ đẹp và chắc cú hơn. Úp trên nóc bác xài rìa thì thiệt ra cũng ko vấn đề gì nhưng quan trọng là nhà bác mái chữ A nên ko thể xử lý được 2 bên đầu hồi. Nếu bác xài đúng ngói úp nóc thì sẽ có viên cuối nóc bịt kín hơn và nhìn thẩm mỹ hơn.

- Về phần tràn nước thì mái của bác dù sửa hết yếu tố trên vẫn có khả năng tràn nước khi mưa + gió lớn vì mái dài + độ dốc nhỏ + ngói phủ hơi nông (thường thì thầu sẽ kéo giãn khoảng cách lito tối đa để tiết kiệm vật tư). Theo em thấy thì các viên ngói chỉ úp lên nhau khoảng 6-7cm chứ ko phải 15 cm như bác nói, có thể bác đo hàng cuối cùng nên mới vậy, bác nên đo lại các hàng ở giữa. Bản thân ngói bác đang xài là ngói sóng lớn cũng thoát nước kém hơn sóng nhỏ, gặp thợ có kinh nghiệm sẽ lợp sole ( lợp chữ công hoặc lợp chữ chi) chư ko lợp thẳng hàng như vậy.

- Còn về việc đục lỗ trên ngói và rung lắc khi kính trượt thì bác đã biết rồi

Hạng B2
27/8/11
255
0
16
32
dcv nói:
binharch nói:

có thể bác binharch chỉ đùa chút thôi mà bác nói thế này thì ai dám góp ý với bác.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
BOTHOC nói:
Em nhìn đường nét thi công mái ngói và cách thiết kế mái kính e rằng việc khắc phục thấm dột sẽ còn kéo dài. Mái kính em rất sợ thiết kế ngồi trên mái ngói. Bác nên post cả bản tk mái lên mới có thể xem tổng thể ngọn nguồn được bác ạ !
Em sẽ post cả bản thiết kế sau. Khi thiết kế là 2 miếng kính trượt lên nhau chứ không phải như hiện nay kính trượt trên mái. Thanks bác

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Deutchland nói:
dcv nói:
binharch nói:

có thể bác binharch chỉ đùa chút thôi mà bác nói thế này thì ai dám góp ý với bác.  
Thanks bác góp ý.
Đùa không đúng lúc và cũng không đúng chổ. Nghe có mùi tư thù, ganh ghét. Không có người này cũng có người khác giúp.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
namdic nói:
Lito ( hay còn gọi là mè) là cây sắt mà viên Ngói gác lên.- Đầu tiên là tấm kính lấy sáng: em ko rõ bên thi công đưa ra giải pháp chặn nước phía trên thế nào chứ nếu bên hông cứ để như trong hình thì sẽ bị tràn nước. Trường hợp đắp đê chắn sóng thì cũng ko đảm bảo 100%. Việc thi công kính trên mái ngói thật sự rất phức tạp và cần bên thi công có nhiều kinh nghiệm.
- Về phần ngói rìa như mấy tấm hình trên thì sai rồi, phải cho chờm ra ngoài một chút mới đúng nhưng trường hợp nhà liền kế như vậy có một số nhà hàng xóm ko cho lấn qua thì bác nên cho chạy chỉ xi măng thay vì ốp rìa sẽ đẹp và chắc cú hơn. Úp trên nóc bác xài rìa thì thiệt ra cũng ko vấn đề gì nhưng quan trọng là nhà bác mái chữ A nên ko thể xử lý được 2 bên đầu hồi. Nếu bác xài đúng ngói úp nóc thì sẽ có viên cuối nóc bịt kín hơn và nhìn thẩm mỹ hơn.
- Về phần tràn nước thì mái của bác dù sửa hết yếu tố trên vẫn có khả năng tràn nước khi mưa + gió lớn vì mái dài + độ dốc nhỏ + ngói phủ hơi nông (thường thì thầu sẽ kéo giãn khoảng cách lito tối đa để tiết kiệm vật tư). Theo em thấy thì các viên ngói chỉ úp lên nhau khoảng 6-7cm chứ ko phải 15 cm như bác nói, có thể bác đo hàng cuối cùng nên mới vậy, bác nên đo lại các hàng ở giữa. Bản thân ngói bác đang xài là ngói sóng lớn cũng thoát nước kém hơn sóng nhỏ, gặp thợ có kinh nghiệm sẽ lợp sole ( lợp chữ công hoặc lợp chữ chi) chư ko lợp thẳng hàng như vậy.
- Còn về việc đục lỗ trên ngói và rung lắc khi kính trượt thì bác đã biết rồi
E đã hiểu lito. Khoảng cách giữa các mè là như nhau, chắc chắn
Hôm nay sẽ lên mái đo chính xác các viên ngói chồng lên nhau bao nhieu cm rồi báo bác. E cũng hiểu có khả năng thầu muốn bớt vật tư sẽ làm như vậy, mà thầu này cũng quen thân, không lẽ ...
Mái của e không phải chữ A. 2 mái đều dốc từ sau ra trước. Để e xem độ dốc bao nhiêu rồi báo bác biết
Giếng trời của e cố tình cho nước mưa vào, xử lý bên dưới như ngoài sân vườn.
Thanks bác rất nhiều.

Status
Không mở trả lời sau này.