Status
Không mở trả lời sau này.
dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Nhà em cải tao, xây thêm một tầng (1 trệt 2 lầu)
Vì cải tạo nên làm mái ngói, không bê tông. KTS và KS thiết kế dùng sắt I nhưng khi thi công thì thầu (KTS và KS khác) dùng hệ smartruss.
E dùng ngói liên doanh Việt Nhật. Thay hon 20 viên do nứt và thấm. Bắn silicol A300 giữa các viên ngói, trên và dưới ngói
Có phải không có sự liên kết giữa hệ smartruss và hồ? --> hướng gq triệt để

Giúp em mái ngói bị dột

Bên ngoài cùng vị trí, đã trám trét đẹp hơn

Giúp em mái ngói bị dột

Phía trước cùng vị trí, đã tô tường đỏ

Giúp em mái ngói bị dột

Hoàn thiện

Giúp em mái ngói bị dột

Phòng phía trước

Giúp em mái ngói bị dột

Phòng phía sau

Giúp em mái ngói bị dột

Có phải do chổ này(phía sau)

Giúp em mái ngói bị dột

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Thiết kế sai ---> làm sai: mái ko đủ độ dốc. Nhìn kiểu thi công rất ẩu.

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/4/11
889
11.112
93
Đúng là độ dốc không đạt, nước thoát không kịp ắt sẽ tràn vào. Bác cũng xem lại khoảng cách đòn tay có đúng với yêu cầu của loại ngói sử dụng hay không ?

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
Hơi khó hiểu, bác nên cho sơ đồ rồi chụp ảnh mới hình dung ra được.Rất muốn tìm hiểu để có thể rút kinh nghiệm chung.

Hạng C
24/10/11
959
132
63
Bình Thạnh
Cái này do thi công ẩu thôi ! Em chưa thấy thằng Thầu nào làm cái mái nào như vậy cả !

Hạng B2
4/6/11
178
28
28
thật sự là thầu thi công quá ẩu + không có giám sát.
Thứ nhất: Dàn mè.
Mái bác khá lớn, em chưa biết rộng bao nhiêu nhưng dài hơn 6m mà làm có 2 lớp, khoảng cách Rui em dự khoảng 1m5 là lớn so với mái này, để khoảng 1m2 thì tốt hơn. Nếu là sắt còn đỡ, đằng này là dàn thép smarttrust vốn phải thi công theo đúng thiết kế mới đủ sức chịu lực. Chưa kể còn ghánh trên đó bồn nước và máy NLMT, trần thạch cao...nên mái bị võng ( tấm hình cuối có thể cảm giác được độ võng.). Em ko dám tưởng tượng trường hợp bác bơm đầy nước lên bồn

Thứ 2: nhìn viên ngói rìa em dự là lito chia 350-360 mm, + thêm độ dốc thấp, mái dài ==> mưa lớn thì đoạn dưới thoát nước ko kịp nên nước tràn vào

Thứ 3: Đục lỗ trên mái để gắn thiết bị khác là tối kỵ vì cho dù có đắp, bịt, bắn silicon cỡ nào cũng bị dột ( bác có thể thấy nước mưa thấm ướt các mảng tường bên dưới chỗ đục viên ngói)

Thứ 4: bác đang xài ngói SJVC - thuộc dòng ngói Nhật - nên có ngói nóc, ngói rìa riêng biệt chứ ko ai lấy rìa đem úp lên nóc như vậy nhìn kỳ kỳ.:cool:
Phần lợp mái rất quan trọng vì vậy các bác nên nghiệm thu, kiểm tra kỹ phần này trước khi đến các công đoạn tiếp theo như trần thạch cao...vì nếu mái dột sẽ rất mệt và khó xử lý. đằng này để ướt hết la phông rồi bác mới thấy chứng tỏ bác giám sát ko chặt.

Giờ chỉ còn cách lột hết ra và làm lại dàn mè theo thiết kế thì mới giải quyết triệt để thôi bác ah.

Kinh nghiệm của em là "nhà của mình thì đừng bao giờ phó thác hết cho thầu"

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Cám ơn các bác đã góp ý rất chi tiết
1. Em giám sát rất kỹ, đã góp ý phía XD, họ nói là biết rồi và có điều chỉnh, kết quả vẫn như vậy. Có thể nói e quá kỹ, còn lại là do "trình" của e yếu thôi.
2. Nhà có 2 mái: phía trước 4*5,5m, phía sau 4*7m có giếng trời ở đoạn thấp nhất của mái sau. Các viên ngói chồng lên nhau khoảng 15cm. Nhà không có úp nóc mà chỉ có úp rìa nên dùng úp rìa là đúng rồi. Lito là gì e không hiểu?
3. Trên mái không có bồn nước và máy NLMT gì cả, để tạm trong lúc xd và đã để đúng vị trí seno bê tông
4. E nghiệm thu nhiều lần nhưng chừa chổ để ktra, thạch cao cứ đóng, hư hao thầu xd tự xử.
5. Vấn đề đục lỗ trên mái e hoàn toàn đồng ý với các bác. Bê tông sàn e còn không cho đục để đi đường điện, huống chi là mái ngói. Kẹt quá phải làm mái kính lùa có motor. Chưa biết xử lý làm sao?!

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Các bác đừng nhầm lẫn vì lúc chụp hình còn đang ngổn ngang. Bây giờ đẹp rồi, bị mái dột mới bực. Hôm nay đã hội ý thay lợp lại toàn bộ úp rìa, cho úp ra mặt ngoài tường và tô hồ giữa các viên ngói, chờ đón bão 13 để nghiệm thu luôn

Status
Không mở trả lời sau này.