Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
22/11/11
29
131
28
Giúp em mái ngói bị dột

Em thấy vấn đề chính ở đây là độ dốc mái thôi./ Nhưng bác chủ cũng làm xong rồi nên "chữa cháy" thôi ạ. Còn phần mái kính, bác làm giải pháp này em thấy không ổn mấy, cây C chứa nước để vậy là mệt rồi.
Mong bác tìm ra giải pháp triệt để, chứ sau này sửa đi sửa lại ớn lắm ạ.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Bác đợi mưa rồi lấy cái đèn pin lên soi, nó dột như thế nào thì tìm cách khắc phục, vì nước nó chảy lẹo kinh lắm, thấy ướt chổ này nhưng do nước chổ khác lẹo qua, cứ xem triệu chứng "lâm sàn" mà trị, còn nói chung chung thì khó lắm....

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
Em đang định tìm hiểu mái ngói và mái tôn; thấy bảo mái ngói hay dột, cũng lo. Ngày xưa có còn bé nhớ ở nhà ngói, mưa là chậu lớn chậu bé tùm lum mang ra hứng nước. Gió mạnh thì nước lại rớt qua khe ngói bay bụi trong nhà luôn.
Có loại tôn nào giống ngói 90% thì tốt, nhìn mấy loại giả giả ko giống lắm.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Cụ Trần nói:
Lần đầu thấy đưa nước vô máng xối ngay giếng trời. Vãi kts.
Điều gì cũng có thể xảy ra. Giếng trời cũng chính là sân thượng.
Có khi nó là phong cách mới đó bác :)

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
themhoa nói:
Giúp em mái ngói bị dột

Em thấy vấn đề chính ở đây là độ dốc mái thôi./ Nhưng bác chủ cũng làm xong rồi nên "chữa cháy" thôi ạ. Còn phần mái kính, bác làm giải pháp này em thấy không ổn mấy, cây C  chứa nước để vậy là mệt rồi.Mong bác tìm ra giải pháp triệt để, chứ sau này sửa đi sửa lại ớn lắm ạ.
E đang tìm giải pháp đây.
Dù là độ dốc như thế nào thì khi mưa vẫn bị tạt. Độ dốc như vầy dư sức để thoát nước. Vấn đề là xử lý các chổ hở trên từng viên ngói (mặt trước và mặt trên). Cây C có đục lổ thoát nước

Hạng B1
3/10/13
72
0
0
Giua ngói và tole khac nhau chứ bac tùy nhu cau sử dung . Làm gì có chuyện lơp ngói xong dột , và chuyện gio manh bay bụi vào nhà ( Chỉ khi làm không đúng kỹ thuật mà thoi ) Mái của trường học , bênh viện , biệt thự mỗi loại kiến truc có nghững khó khăn khác nhau khi làm mái ngói . Các Bác Nếu làm mái thì quan trong nhất là độ dốc và đòn tay thật kỹ là ok à .

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
chamchamthoi nói:
Giua ngói và tole khac nhau chứ bac tùy nhu cau sử dung . Làm gì có chuyện lơp ngói xong dột , và chuyện gio manh bay bụi vào nhà ( Chỉ khi làm không đúng kỹ thuật mà thoi ) Mái của trường học , bênh viện , biệt thự mỗi loại kiến truc có nghững khó khăn khác nhau khi làm mái ngói . Các Bác Nếu làm mái thì quan trong nhất là độ dốc và đòn tay thật kỹ là ok à .
mấy chục năm làm sao em quên được. nhà cấp 4 lợp ngói xi măng (dốc bác thấy thoải mái nhá) xây năm 1982. Sau đó làm trần thì đỡ bay nước nhưng lại dột tong tỏng từ trần. Sau đó nữa thì lợp ngói broximang khổ 1m gì đó thì gần như không bị dột nữa.

Tập Lái
14/4/13
14
0
1
theo như e thấy , đúng là chịu lực ko đủ . Vì bên em làm ngói lợp trên bê tông mà cũng đã 2 lớp như của bác rùi ( e cũng sd hệ smarttruss) . Theo e nhớ , ngói BT này khối lượng khá nặng , khoảng trên 5kg/viên . giải pháp gia cố thêm như bác ngoinhaxanh là theo suy nghĩ của e là tương đối ổn . lưu ý liên kết vô dầm chính 2 bên chứ đừng gác lên tường gạch ko ăn thua .
thứ 2 nữa , bộ khung kính thiết kế ko được tốt , nên có hệ dầm phụ cho riêng nó chứ ko nên gác lên mái ngói như vậy .

đôi lời thô thiển góp ý cùng bác ^^ .. chúc bác sớm hoàn thiện nhà nhé .

Status
Không mở trả lời sau này.