Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
3/10/13
72
0
0
Mình là lính mới có đôi điều tâm sự với bác , Có gì sai đưng chửi nha :
- Gìan khung đở mái của Bác quá yếu , Đối với mái ngói nhà Bác phải làm 3 lớp đòn tay , rui, mè .nó sẽ tạo 1 hệ khung chắc chắn . đòn tay 1.5m , rui 0.6 đến 0.8 m , mè theo tiêu chuẩn của ngói Nếu em nhớ không lầm thì đoi voi ngoi nay là 0.33 m Khi làm hệ khung này phải tính luôn mái kiếng .Chạy thêm xương theo mép lổ giếng trơi đê đỡ mép ngói
- Xây con lươn theo mép ngói Dùng sikadul liên kết giữa ngói vói hồ ( ra tiêm ban sika hỏi loại nào lâu quá em quên rồi )
- Canh bánh xe chạy của mai kiếng sao cho nàm ngoài con lươn (đương ray bác cho xuyên qua con lươn luôn . Đường ray phải cứng nên dùng I 100 Bánh xe dùng phíp cách điện tiện là im re à ) Con lươn trên chắn ngang mái Bác tô sao cho nước cháy sang hai bên theo thời gian bác phải xử lý chống dột chổ này hoài đó
- Độ dốc mái không đủ thì chồng mí ngói sâu chút ( mua lợp thêm vài hàng nửa )
Vài hàng tâm sự cung bac Đây chỉ là phương án sửa chửa theo hiện trạng của em Chúc bac mau giải tỏa đươc bức xúc

Hạng B1
3/10/13
72
0
0
à Em xem lại thì giếng trời bác cho chảy nước tự do vay thì không phai xay con lươn chắn nước nhu em nói
Em sorry nha

Hạng B1
3/10/13
72
0
0
À em xem lai thì giếng trời Bác cho chảy nươc tự do Vậy thì khỏe rồi khỏi phai xay con lươn Cho em sorry nha

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Cá nhân mình thấy cái mái này chịu lực khá nặng. Cõng thêm cả tấn ngói, cả cái trần bên dưới và cái mái kính trượt bên trên.
Khi trời nắng nóng, sự co giãn có thể nghe thấy
Riêng ngói ốp rìa có gì đó không ổn.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Chắc tại e chưa chụp rõ hết hiện trạng nên các bác khó cho lời khuyên chính xác
Mái sau 3,9*7m, có tổng cộng 4 cây xà gồ cách nhau chưa tới 1m. Vị trí các thanh mè như hình sau đây. E đã thay các viên ngói bị nứt gây thấm ngói trong quá trình thi công rồi nhé
Giúp em mái ngói bị dột

Giúp em mái ngói bị dột

Giếng trời giữa nhà ngang*doc 2,5*2,5m. Nước đổ xuống máng xối âm tường đổ vào seno phía trước. Nước mưa còn lại cho chảy tự do vào nhà, theo phễu thu sàn vào hộp gen
Giúp em mái ngói bị dột

Hình hoàn thiện như vầy
Giúp em mái ngói bị dột

Hạng B1
3/10/13
72
0
0
Bốn thanh bác goi không phai là đòn tay bác ạ mà gọi là rui. Đòn tay là thanh nằm ngang nhà lớp đầu tiên , lớp thứ 2 là mấy thanh của bác , lớp thứ 3 là mè theo quy cách ngói . Chỉ có 4 thanh của bác mà dài đến 7 m thi ngay bản thân cây sắt cũng đã cong rồi .Chúc bác mau giải quyết đươc bực mình này nhé

Hạng B2
4/6/11
178
28
28
đúng là dài 7m mà chỉ có 2 lớp ( mè + lito) thì ko đủ chịu lực, ít nhất phải thêm 1 lớp đòn tay ( khoảng 3-4 thanh) bên dưới nữa thì mới ko bị võng, vì khi bị võng thì các viên ngói sẽ ko khít với nhau được.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Bác kiếm cây sắt hộp 50x100 nằm giữa chia nhịp ra 3,5m chắc ổn.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Hiện chiều dài mái sau là 7m, nhưng 4m đã có 1 đòn tay ngang (phòng sau của e là 4*4m). Vậy là đã có thanh ngang o đoạn giữa rồi phải không các bác?

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Phần 3m còn lại chính là giếng trời, như vậy xem như đã chia đôi

Status
Không mở trả lời sau này.