Hạng B2
26/7/06
481
15
18
Hà Nội
xin các bác cao thủ IT giúp em vụ này với
Em thiết lập mạng wifi ở nhà thế này
modem ADSL Zyxel --> zoom X6 --> PC/Laptop/Mobile (kết nối qua cả cable Lan và wifi)
Zoom X6 có 4 cổng Lan. Em sử dụng 2 cổng
+ 1 để kết nối từ modem ADSL Zyxel tới Zoom X6
+ 1 để kết nối từ Zoom X6 đến PC

Con zoom X6 em dùng như 1 Acess Point, đã tắt DHCP để modem Zyxel tự cấp phát IP.
Mạng đã hoạt động bình thường. Cả PC, Laptop, Mobile đề vào internet được bình thường
Nhưng khi em đặt pass cho mạng Wifi thì PC vào internet bình thường, Laptop và Mobile (connect qua wifi) vào internet rât phập phù. Laptop thì thi thoảng lại disconnect. Còn Mobile (đã thử trên nhiều mobile) thì chỉ connect được khi modem zoom X6 mới bật. Còn nếu con X6 đã bật 1 lúc lâu rồi thì ko thể nào connect được.
Chỉ khi nào bỏ pass đi thì tất cả lại hoạt động bình thường.
Em đã thử reset con X6 và làm đi làm lại nhiều lần nhưng vẫn bị hiện tượng đó.
Các cao thủ giúp em tìm nguyên nhân với. Chứ để mạng wifi mở thế này thỉnh thoảng em lại thấy có vài con laptop của hàng xóm connect vào mạng của em. Hix

Last edited by a moderator:
Hạng B2
14/9/04
394
3
18
bác không nên tắt DHCP của Zoom X6 , vì bác tắt thì bác phải cài manual cho các kết nết với X6.

Theo em: bác bật DHCP cho X6, và cho Zyxel Wifi , không tắt
riêng Zyxel bác để địa chỉ cấp phát khác đi 1 chút so với X6
ví du: X6 - 192.168.1.1
Zyxel bác để : 192.168.2.1.
việc cài pass cho wifi bình thường

Hạng B2
23/5/10
413
6
18
33
Vấn đề không phải là do cấu hình hay DHCP, nó nằm ở chổ sóng Wifi phập phù. Bạn nên dùng AP của Linksys để có sóng mạnh và ổn định.

Hạng C
30/5/07
501
68
28
53
bác xem card wifi của laptop va chuẩn wifi trên mobile co phù hợp với cái chuẩn mả hoá password bác set trên router không

Hạng D
21/9/04
1.361
9.063
113
Saigon
www.dongbich.com
các bác phải nhớ là khi mình đặt password hay chuẩn mã hoá cao hơn thì tốc độ sẽ phải chậm hơn phần nào vì dữ liệu khi đó sẽ phải mở khoá, giải nén và đóng khoá, chuyển đi....v.v...

Giải pháp đề nghị có lẽ hơi thụ động, cụ thể là sử dụng driver mới nhất của card mạng wifi, sử dụng phần cứng mới nhất cho card wifi. Sử dụng chuẩn mới nhất thay cho chuẩn a/b (802.11 a/b/g)

Hạng B1
28/6/10
58
0
0
modem ADSL Zyxel hình như cái modem này là của FPT phải kg bác ?

Hạng F
5/3/05
8.718
72.176
113
đây
do cái bộ phát sóng AP thôi bác ơi, đổi cái khác hết liền...

trước em xái cái AP hiệu TP-Link ngon lắm, sau cho ông già, mua cái Tenda Tung Của thì bị y vậy, lâu lâu disconnect, nhưng kệ nó, giá bèo có 300K/cái so với cái TP-Link 700K

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Bác thử đặt chế độ ở mức thấp nhất (WEP) và dùng MAC filter cho Access point xem thử tốc độ wifi có được cải thiện không nào ?

Hạng B2
26/7/06
481
15
18
Hà Nội
con X6 này em dùng thấy rất ngon, sóng mạnh, ổn định. Thời gian trước dùng ko sao cả, đặt pass wifi bình thường. Nhưng sau 1 lần em cài đặt lại cái X6 thì nó lại bị dở trứng thế này.
Điều em thấy khó hiểu là khi ko đặt pass thì dùng bình thường --> con X6 hoạt động tốt, ko bị lỗi j cả
Nhưng khi đặt pass lại bị. Khó hiểu quá

Sợ do em cài đặt j sai nên đã thực hiện reset modem nhiều lần nhưng vẫn ko được

Last edited by a moderator: