Thảo Luận GIÚP EM VỀ BÌNH ACU

Hạng B2
1/5/09
215
28
28
45
E Xin kính chào toàn thể các Bác,chúc các bác đầu tuần luôn vui vẻ,khỏe mạnh và công tác tốt ạ.:):):)

Chả là thế này,vào 1 tháng trở lại đây,xe của e cứ để khoảng 1 tuần là hết bình,sáu ngày thì đề máy nổ bình thường(Tháng vừa xong phải câu 3 lần)...Nói thiệt là xe của e rất ít chạy , nhiều lúc em tự hỏi mua xe để làm gì!:D:D:D:D

Vậy các bác cho e hỏi, bình acu củan e như thế có bình thường không?
Bình e thay tháng 3/2011 (bình made in Vn).

E xin cảm ơn các Bác!

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Bất kỳ bình ắc quy nào nếu để lâu không sử dụng sẽ hỏng, nếu thưởng xuyên sử dụng xe (có nạp có xả bình) thì tuổi thọ bình sẽ dài hơn. Bác nói xe bác rất ít chạy, lâu lâu mới lấy xe ra đề máy và chạy, rồi lại chạy ít nên có thể việc sạc lại bình sẽ rất ít, và bình nhanh hết điện cũng đúng thôi.
Ngoài ra bình ác quy của VN sản xuất chắc chắn khả năng giữ điện kém hơn bình của mấy hãng nổi tiếng chuyên sản xuất bình.
Tốt nhất cuối tuần bác nên vác xe cùng vợ con (hoặc bạn gái) đi đâu xa 1 chút và đi tốc độ 50Km/h trở lên, đảm bảo bình của bác được sạc tốt, tuổi thọ dài hơn.

Hạng B2
15/5/12
210
98
28
Ắc quy zin theo xe nếu để 1 tuần không chạy cũng không vấn đề gì. Tuy nhiên nếu ít đi, cứ khoảng 4-5 ngày bạn nên khởi động không tải khoảng 20 phút, mở máy lạnh từ 5-10 phút. Nếu di chuyển trong cự ly ngắn, nên tránh mở các thiết bị giải trí khác như đầu CD, DVD...tắt hết các thiết bị khi đỗ xe trong thời gian này. Good day !

Hạng B2
1/5/09
215
28
28
45
Cảm ơn Các bác nhé... E phải chăm sóc e nó nhiều hơn tí nữa .

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Trường hợp của bác là do bình không được xạc no điện,nếu bác ít đi như thế thì nên sắm thêm cái adaptor chừng 10A để xạc ở nhà.Cũng rẻ thôi,nếu để tình trạng kéo dài bình sẽ tèo lun đới.