Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Hình như forum có góc kỹ thuật mà chưa có mục mẹo vặt nhiếp ảnh. Nay em mở mục này để các bác có mẹo gì thì chia sẽ nhé. Hoặc biết web, clip nào hay up để mọi người nâng cao tay nghề.
Hôm bửa em có mua cái CPL filter, để cả tháng mà không thử vì nghĩ khi nào chụp mình lắp vào là xong. Nhìn ảnh chụp với CPL, có phần xấu hơn bình thường. Tìm hiểu mới thấy cũng có vài kỹ thuật tuân thủ.
- CPL có hiệu quả nhất khi chụp góc 90 độ so với mặt trời. (xem minh họa clip phía dưới)
- Nên giảm 1/2-1 f stop để thấy hiệu quả của bầu trời xanh. Cái này em tìm hiểu thấy vài người nói, vài người thì không để cập gì. Tuy nhiên khi ứng dụng thì em thấy giảm sáng có tác dụng tốt. Tuy nhiên nhớ chỉnh lại level vì nó có vẻ mất cân bằng.

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=3cFjwu82LdY&feature=related[/tube]

Ảnh minh họa. CPL làm màu xanh trời nổi bật, màu mây trắng hơn, và có cảm giác nổi hơn.
Không CPL​
CPL xoay nhạt màu​
CPL xoay đậm màu.​

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
tips em hả :D tele dài iso cao nhanh tay lẹ mắt đảo liên xung quang lăm lăm cây súng và ...shoot bất ngờ :D sau đó thì xài qua tips *zọt* :D

Hạng C
13/11/07
841
15.428
93
53
gallardo_thanh nói:
tips em hả :D tele dài iso cao nhanh tay lẹ mắt đảo liên xung quang lăm lăm cây súng và ...shoot bất ngờ :D sau đó thì xài qua tips *zọt* :D
cần suy nghĩ kỹ trước khi post bài trong những mục như thế này, đây không phải CNL gà lạc ạ.
Có nhiều khi những tấm chụp bất ngờ, không căn bố cục tỉ lệ lại cho ra những góc nhìn rất lạ.
CPL thì cũng thích lắm nhưng hoàn cảnh nghèo nên cũng chưa sờ vào được lần nào :(

Hạng D
26/7/07
3.866
6
38
HCM
CPL áp dụng tốt cho trường hợp chụp phong cảnh, chân dung ngoài trời nắng, cũng có thể sử dụng để xóa bóng phản chiếu qua gương.
nhưng hạn chế của CPL là độ nét, vì vậy ít ai chụp sản phẩm hay official dùng CPL quá nhiều.
@Thanh: khi nào chú mới chịu lớn?? (đừng nói gì hết, đừng cãi lại, chỉ đọc và suy nghĩ thôi nhé!)

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/3/10
847
487
63
Hi bác sinhviengia .
Kg biết gọi là gia , giá hay giả ..... Đùa chút cho vui bác đừng giận nhé .
Cám ơn bác đã nghĩ ra mục này hay lắm chắc chắn có nhiều giá tṛi đây .
Theo tôi được biết thì polaroir filter có 2 loại :
́́-loại cũ kg còn được dùng nhiều là liner polaroir thì phải có 1 góc chếch với ánh sáng mặt trời thì mới có tác dụng .
- loại sau này circle polaroir xoay được để chọn lựa phần sáng hay tối hơn thì kg bị ảnh hưởng lớn bởi độ chếch đòi hỏi với chiều áng sáng , có thể vì đó là yếu tố tự nhiên nên 1 số chuyên gia kg nhắc đến .
Hy vọng trí nhớ của tôi còn tốt bằng kg thì chờ các bác nhớ rõ hơn sửa lại.
Chúc thành công vui vẻ,Bye.

Hạng B2
13/1/11
208
8
18
42
sunny tran nói:
Hi bác sinhviengia .
Kg biết gọi là gia , giá hay giả ..... Đùa chút cho vui bác đừng giận nhé .
Cám ơn bác đã nghĩ ra mục này hay lắm chắc chắn có nhiều giá tṛi đây .
Theo tôi được biết thì polaroir filter có 2 loại :
́́-loại cũ kg còn được dùng nhiều là liner polaroir thì phải có 1 góc chếch với ánh sáng mặt trời thì mới có tác dụng .
- loại sau này circle polaroir xoay được để chọn lựa phần sáng hay tối hơn thì kg bị ảnh hưởng lớn bởi độ chếch đòi hỏi với chiều áng sáng , có thể vì đó là yếu tố tự nhiên nên 1 số chuyên gia kg nhắc đến .
Hy vọng trí nhớ của tôi còn tốt bằng kg thì chờ các bác nhớ rõ hơn sửa lại.
Chúc thành công vui vẻ,Bye.
Em cũng góp chút kiến thức dù kô đầy đủ lắm.
1. Nếu để chụp mây trời thì Linear hay Circular Polarizer đều phải để chếch với hướng sáng của mặt trời mới có tác dụng.
2. Sự khác biệt lớn nhất của Linear và Circular là Linear không sử dụng được trên ảnh hưởng đến hệ thống lấy nét tự động và hệ thống đo sáng TTL.
3. Theo cá nhân em thì sử dụng Polar là:
3.1. Chụp mây rõ hơn, trời xanh hơn, nhưng nếu kô biết sử dụng sẽ làm cho kết quả còn tệ hơn.
3.2. Giảm bớt ảnh tương phản (bóng nước, gỗ...) trừ trên bề mặt kim loại.
3.3. Giảm khẩu, nhưng tối đa không quá 2 khẩu.
3.4. Sau 1 thời gian sử dụng thì hiện giờ trong túi em kô có cái này, để chụp mây trời thì giảm 1-2 khẩu + chút P.S sẽ cho kết quả tương tự. Ví dụ: em chụp với Canon G9 giữa trưa:

Cái này em P.S hơi quá tay do cái laptop em kô cân màu được:

Hạng B2
13/1/11
208
8
18
42
viet thang 318i nói:
CPL áp dụng tốt cho trường hợp chụp phong cảnh, chân dung ngoài trời nắng, cũng có thể sử dụng để xóa bóng phản chiếu qua gương.
nhưng hạn chế của CPL là độ nét, vì vậy ít ai chụp sản phẩm hay official dùng CPL quá nhiều.
@Thanh: khi nào chú mới chịu lớn?? (đừng nói gì hết, đừng cãi lại, chỉ đọc và suy nghĩ thôi nhé!)
- Em nghĩ chân dung không hợp lý lắm.
- CPL không ảnh hưởng đến độ nét, bác cứ làm thử 1 cái CPL B&W xem, còn nét hơn đấy chứ. Không sử dụng chụp sản phẩm vì đa phần ánh sáng, điều kiện chụp.. đã được điều khiển, tính toán từ trước.

Hạng C
29/3/10
847
487
63
Hi bác zace và các bác .
Cám ơn bác zace đã cung cấp thêm thông tin . Bác nói đúng cả 2 loại đều cần 1 góc chênh với nguồn sáng , có điều với CPL thì kg lệ thuộc nhiều lắm theo tài liệu NIKON thì với 45o hay <45o là có ảnh hưởng tốt nhất và luôn quay lưng về hướng mặt trời ( đương nhiên là nếu có thể )
Cũng có chút bổ túc thêm là kg nên dùng cho zoom quá 200mm hay wide angle len vì sẽ bị vignete với wide angle thì loại thin CPL cũng giúp được nhiều cho vignete .
chúc vui vẻ,Bye.
PS: bác Thắng nói cũng có phần đúng vì khi đã qua bất cứ loại filter naò thì cũng đã làm giảm độ nét ít nhiều nhưng ngược lại có thể làm tăng contrast hay saturate tùy theo loại .

Hạng D
26/7/07
3.866
6
38
HCM
zace_vn nói:
viet thang 318i nói:
- Em nghĩ chân dung không hợp lý lắm.
- CPL không ảnh hưởng đến độ nét, bác cứ làm thử 1 cái CPL B&W xem, còn nét hơn đấy chứ. Không sử dụng chụp sản phẩm vì đa phần ánh sáng, điều kiện chụp.. đã được điều khiển, tính toán từ trước.
em lại nghĩ khác, em đã thử với B&W để chụp nhưng độ nét cũng chỉ 8/10 thôi.