ITW confirmed
Hạng B2
10/4/10
247
1.106
123
Nhờ mấy a rành thủ tục nhà đất Q9/Thủ Đức tư vấn giúp e ca này.
Nhà e định mua có sổ, có hoàn công từ chủ 1, chủ 2 mua về kinh doanh sửa nhà thay đổi so với trc khá nhiều.. e hỏi thì chủ 2 ko có gpxd & hoàn công, sổ chỉ thêm tên chủ 2 vào ko thay đổi bản vẽ (sửa chữa).
Giờ e mua lại từ chủ 2 nguyên hiện trạng, khác bản vẽ trên sổ đỏ có rủi ro gì ko mấy a?
Môi giới nó xúi kdc Gia Hoà có quy hoạch 1/500, miễn đúng cột mốc, chiều cao gì gì đó.. là okie. A mua đi rồi xin gpxd sau.

Trước giờ e toàn ở căn hộ & compound chưa đụng đến gpxd & hoàn công mấy ca vầy. Nhờ mấy a tư vấn cách thức kiểm tra & dịch vụ tư vấn uy tín rành khu Gia Hoà, tư vấn thời gian & chi phí nếu có trc khi xuống tiền.
Cám ơn mấy a trước.

• Like
Reactions: phamdaithach
Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
866
4.998
93
TPHCM
Anh nên lên quận hỏi cho chắc đi anh, Thủ Đức em nghe nói đang bị ăn hành nhiều vụ giấy tờ + giá đấy chứ môi giới thì luôn luôn dễ dễ ... Nhưng người mua cũng sẽ dễ sụp vì chuyện ất ơ thì nên tránh

• Like
Reactions: ITW and Misa85
Nhờ mấy a rành thủ tục nhà đất Q9/Thủ Đức tư vấn giúp e ca này.
Nhà e định mua có sổ, có hoàn công từ chủ 1, chủ 2 mua về kinh doanh sửa nhà thay đổi so với trc khá nhiều.. e hỏi thì chủ 2 ko có gpxd & hoàn công, sổ chỉ thêm tên chủ 2 vào ko thay đổi bản vẽ (sửa chữa).
Giờ e mua lại từ chủ 2 nguyên hiện trạng, khác bản vẽ trên sổ đỏ có rủi ro gì ko mấy a?
Môi giới nó xúi kdc Gia Hoà có quy hoạch 1/500, miễn đúng cột mốc, chiều cao gì gì đó.. là okie. A mua đi rồi xin gpxd sau.

Trước giờ e toàn ở căn hộ & compound chưa đụng đến gpxd & hoàn công mấy ca vầy. Nhờ mấy a tư vấn cách thức kiểm tra & dịch vụ tư vấn uy tín rành khu Gia Hoà, tư vấn thời gian & chi phí nếu có trc khi xuống tiền.
Cám ơn mấy a trước.
Thường thì những nhà dạng này cần thực hiện bước tháo dỡ các phần cơi nới thêm để trả lại hiện trạng thực tế đúng theo sổ đã được công nhận là được, sau đó a muốn xây thêm thì làm giấy phép xây thêm nếu chưa đạt max kết cấu được phép xây dựng, vì cấp phép sửa chữa nâng tầng hay xây mới đều có bước kiểm tra hiện trạng, nếu có sai phạm thì nó cũng yêu cầu a tháo dỡ phần sai phạm mới làm cấp phép được. Còn làm cách giữ hiện trạng sai phép và hoàn công phần sai phép thì rất nhiêu khê và tốn thời gian tiền bạc, trường hợp phần sai phạm không phù hợp quy hoạch thì vẫn phải tháo dỡ như thường.

ITW confirmed
Hạng B2
10/4/10
247
1.106
123
Cám ơn mấy anh.
Rủi ro phiền phức cũng khá nhiều ah, chủ nhà & môi giới bảo ok đúng quy hoạch, đúng sổ.. e nhìn ngược nhìn xuôi nó vẫn kỳ kỳ.
Có dịch vụ hay contact nào kiểm tra được trc khi cọc ko mấy a?
E hỏi thêm làm sang tên sổ mới có yêu cầu bản vẽ đo đạc lại đúng hiện trạng ko ah? Hay e deal giữ lại 1 ít đến khi ra sổ mới đúng thực tế? Có rủi ro nào bị vướng cái này ko ra sổ được ko?
A nào biết contact dv Q9 làm mấy cái này cho e xin, dẫn xuống nhà cho cụ thể càng tốt.
Đa tạ mấy a.

• Like
Reactions: phamdaithach
Hạng B2
12/11/19
193
14.226
93
Trong lúc chờ cao nhân thì anh có thể làm cách sau:
Chạy ra ủy ban quận
Tìm xung quanh bán kính 500m, thấy công ty đo đạc nào to nhất thì nhào vào hỏi

21/9/11
1.661
31.347
113
Cám ơn mấy anh.
Rủi ro phiền phức cũng khá nhiều ah, chủ nhà & môi giới bảo ok đúng quy hoạch, đúng sổ.. e nhìn ngược nhìn xuôi nó vẫn kỳ kỳ.
Có dịch vụ hay contact nào kiểm tra được trc khi cọc ko mấy a?
E hỏi thêm làm sang tên sổ mới có yêu cầu bản vẽ đo đạc lại đúng hiện trạng ko ah? Hay e deal giữ lại 1 ít đến khi ra sổ mới đúng thực tế? Có rủi ro nào bị vướng cái này ko ra sổ được ko?
A nào biết contact dv Q9 làm mấy cái này cho e xin, dẫn xuống nhà cho cụ thể càng tốt.
Đa tạ mấy a.

Sang tên sổ mới không ảnh hưởng thì chỉ cần cập nhật tên trên sổ thì dễ, nếu phường nào khó thì gửi ít chi phí. Tuy nhiên vấn đề là công chứng xong mình trả hết tiền rồi, nếu khó khăn mình phải chịu nên thỏa thuận giữ lại 1 khoản chi phí nào đó, nếu trục trặc thì bên bán phải chịu 1 phần.

Còn ra tên đổi sổ mới hoàn toàn mà có sai phạm gần như không được, hoặc chi phí rất cao. Mình mua nhà cấp 4 chỉ có trệt, có cái hẻm hông đi vào bếp, chủ cuối đập ra làm mái tôn để rộng dt cho thuê kho mà cũng kg đổi được, nên đành cập nhật, nhìn cái sổ cũ sang qua 3-4 người cũng hơi khó chịu chút.

• Like
Reactions: newbieppc
Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
mấy bác này ngại ngùng chi nhỉ ???
vào ủy ban chỗ địa chính. photo sổ đỏ kẹp dưới 500k. trường hợp của em thế nào hả anh ? anh có cách nào giúp em ko ? chi phí sao anh ?
mua nhà tiền tỷ thì đừng tiếc vài tr bạc. nó quen mặt mình thì mai mốt cũng dễđi lại.bên chính quyền thì thằng nào có bôi trơn là tiếpđón nồng hậu hết. còn ko có thì mặt như cái đăm thôi

mai mốt cũng là thằng địa chính giải quyết chứ còn ai vào đây nữa

Hạng D
1/1/15
2.368
10.343
113
44
Bake Central Park
www.bake.vn
các anh đều không hiểu dòng chữ" Quyền sử dụng đất và Quyền sở hữu Nhà ở và Tài sản khác gắn liền với đất "

và đồng thời không hiểu sâu về ý nghĩa và nghĩa vụ thuế trước bạ, nên thảo luận hoặc tư vấn lòng vòng, thiếu nền tảng nhận thức về Tài sản là Bất động sản.