Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
1. Kỹ thuật xây hồ, thì như các bác đã nói: xây ở đâu cũng được, chơi hàng gì cũng được, miễn có đủ tiền và xây ở chổ thuộc quyền sở hữu của mình (vĩnh viễn hay thuê có thời hạn)
2. Rêu (hễ có ánh sáng là có rêu vấn đề là nhanh hay chậm lên rêu mà thôi). không muốn bị rêu thì chỉ có 4 cách:
a. tương hoá chất xuống hồ - rẻ tiền
b. xài đèn cực tím giết vi khuẩn - mắc tiền. thằng aussie bạn em lắp 1 cái đèn hết 5.000 A$ chỉ ok cho hồ cá 50 lít nước, hỏi tiền điện mỗi tháng, nó nói đã chịu chơi rồi thì tiền điện là cái cóc khô gì

c. xài hệ thống lọc tên gì gì .... cũng vậy, cũng phải có 1 trong hai cái a và b vừa nêu.
d. đậy kín hồ nước như kiểu chai rượu vang (kín không khí + ánh sáng) --> lúc mở hồ nước thúi hoắc
EDWARDIAN nói:
@bác ngoinhaxanh: Vâng bác cho em xin, có lẽ em say rụ nên nói càn, em ếch ngồi đáy giếng chỉ biết mỗi cái hồ bơi nhà mình kiểu truyền thống ngoài giời tắm nắng, phải tương xuống đó xô clo 380k để tắm cho khỏi thối tai. em khg có khả năng chơi hồ Đề doai ồ vài chục ngàn để biết cái lọc tuần hoàn, nhưng em nghe nói cái hồ đấy nuôi hơi hao đạn, phải mua thêm con robot cọ rửa, nước thì chở tới đổ zô... hayzz. Em xin lỗi các bác có vài lời vớ vẩn là do em khoái bơi nên dòm cái hồ bơi khg có nắng là khg chịu nổi. cũng tại em say nên bức xúc . Sorry các bác !

Last edited by a moderator:
Tập Lái
12/11/11
5
0
0
tonyhao nói:
1. Kỹ thuật xây hồ, thì như các bác đã nói: xây ở đâu cũng được, chơi hàng gì cũng được, miễn có đủ tiền và xây ở chổ thuộc quyền sở hữu của mình (vĩnh viễn hay thuê có thời hạn)
2. Rêu (hễ có ánh sáng là có rêu vấn đề là nhanh hay chậm lên rêu mà thôi). không muốn bị rêu thì chỉ có 4 cách:
b. xài đèn cực tím giết vi khuẩn - mắc tiền. thằng aussie bạn em lắp 1 cái đèn hết 5.000 A$ chỉ ok cho hồ cá 50 lít nước, hỏi tiền điện mỗi tháng, nó nói đã chịu chơi rồi thì tiền điện là cái cóc khô gì

c. xài hệ thống lọc tên gì gì .... cũng vậy, cũng phải có 1 trong hai cái a và b vừa nêu.
d. đậy kín hồ nước như kiểu chai rượu vang (kín không khí + ánh sáng) --> lúc mở hồ nước thúi hoắc
EDWARDIAN nói:
@bác ngoinhaxanh: Vâng bác cho em xin, có lẽ em say rụ nên nói càn, em ếch ngồi đáy giếng chỉ biết mỗi cái hồ bơi nhà mình kiểu truyền thống ngoài giời tắm nắng, phải tương xuống đó xô clo 380k để tắm cho khỏi thối tai. em khg có khả năng chơi hồ Đề doai ồ vài chục ngàn để biết cái lọc tuần hoàn, nhưng em nghe nói cái hồ đấy nuôi hơi hao đạn, phải mua thêm con robot cọ rửa, nước thì chở tới đổ zô... hayzz. Em xin lỗi các bác có vài lời vớ vẩn là do em khoái bơi nên dòm cái hồ bơi khg có nắng là khg chịu nổi. cũng tại em say nên bức xúc . Sorry các bác !
Vâng ! cám ơn bác hiểu em, thực sự là em ham hố cái vụ bơi nên cũng có xài hồ bơi, cũng thử dùng vài cách như bác nói nhưng cuối cùng là về option a. Em thấy khg nên lý thuyết rập khuôn xứ Tây. xứ mình ẩm, vi khuẩn nhiều, thiếu nắng thì tha hồ nó sinh sản, cái mùi bác nói thúi wắc là chính xác. Cm của em là em muốn nói về vị trí đặt cái hồ bơi chứ khg phải công nghệ làm cái hồ ở vị trí nào, theo em xứ mình cứ ngoài sân trống, trên mặt đất là ok nhất. Sao không là sân thượng tòa nhà ? em bơi rồi, có nắng nhưng gió lớn lạnh teo vòi. Sao khg ở trong nhà ? cái mùi nước mà khg được gió thổi đi thì quạt 2 vòng hồ là xanh mặt le lưỡi, chắc em khg quen, nhưng mà khg có nắng thì bơi chán lắm. Em đoán mấy bác kts vẽ hồ bơi trong nhà chắc ít đi bơi, hồ bơi ngoài để thể dục còn là nơi relax, đặt giữa nhà, trên có cái trần với mấy cây đà betông thì relax cái giề ?? Đôi khi kts nhận 3% phí thiết kế mà lại đòi quyết định 80-100% nhu cầu sử dụng của người chủ nhà, trong khi 1 năm không biết được bao nhiêu ngày thò chân xuống nước !!!

Hạng B2
9/4/10
269
281
63
34
Rêu thì châm clo thì sẽ ko có,nước máy sài hàng ngày clo ko có chết thằng nào...

Hạng D
15/11/07
2.535
10.872
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
EDWARDIAN nói:
tonyhao nói:

EDWARDIAN nói:
Vâng ! cám ơn bác hiểu em, thực sự là em ham hố cái vụ bơi nên cũng có xài hồ bơi, cũng thử dùng vài cách như bác nói nhưng cuối cùng là về option a. Em thấy khg nên lý thuyết rập khuôn xứ Tây. xứ mình ẩm, vi khuẩn nhiều, thiếu nắng thì tha hồ nó sinh sản, cái mùi bác nói thúi wắc là chính xác. Cm của em là em muốn nói về vị trí đặt cái hồ bơi chứ khg phải công nghệ làm cái hồ ở vị trí nào, theo em xứ mình cứ ngoài sân trống, trên mặt đất là ok nhất. Sao không là sân thượng tòa nhà ? em bơi rồi, có nắng nhưng gió lớn lạnh teo vòi. Sao khg ở trong nhà ? cái mùi nước mà khg được gió thổi đi thì quạt 2 vòng hồ là xanh mặt le lưỡi, chắc em khg quen, nhưng mà khg có nắng thì bơi chán lắm. Em đoán mấy bác kts vẽ hồ bơi trong nhà chắc ít đi bơi, hồ bơi ngoài để thể dục còn là nơi relax, đặt giữa nhà, trên có cái trần với mấy cây đà betông thì relax cái giề ?? Đôi khi kts nhận 3% phí thiết kế mà lại đòi quyết định 80-100% nhu cầu sử dụng của người chủ nhà, trong khi 1 năm không biết được bao nhiêu ngày thò chân xuống nước !!!
Em nói thật nhé , ngừoi ta dặt hàng thì các KTS mới thiết kế , còn vụ nước hôi , hoặc rong rêu thì đã có biện pháp xử lý .....
Ai mà chẳng biết cái hồ bơi bé xíu đặt ở nhà thì không thích bằng cái hồ bợi ngoài trời của Bác ...tuy thế hồ bơi trong nhà nó riêng tư và không chung đụng ....
Bác chưa bao giờ đi đặt hàng KTS nên không hiểu nỗi khổ của KTS đâu ...làm gì có cái vụ Đôi khi kts nhận 3% phí thiết kế mà lại đòi quyết định 80-100% nhu cầu sử dụng của người chủ nhà, trong khi 1 năm không biết được bao nhiêu ngày thò chân xuống nước !!! CHủ nhà người ta yêu cầu thì KTS mới thiết kế .....thuyết phục chủ nhà trần thân lắm Bác biết không ?????????????????????
BÁc Nghĩ Tây nó không bẩn không rêu à ?????

Hạng B2
4/7/10
230
0
0
ngoinhaxanh nói:
tuando nói:
@Ngoinhaxanh: bác có lý về cái hồ bơi.
Về thiết kế thì em chẳng tin là cứ thuê "giãy chết" vẽ thì nó sẽ tốt đẹp. Nhiều cái bọn giãy chết vẽ kinh bỏ mịa ... ví dụ như cái Diamond Island :D
Cụ thể a nhé, sân bay nội bài là một công trình tiêu biểu việt nam, đoạt giải thưởng kiến trúc quốc gia. A cứ nhìn và xem sẽ biết, kiến trúc thì lạc hậu ngay khi còn nằm trên bản vẽ, nội cái bể phốt hôm rồi chắc a chưa quên. Mịa cả cái sân bay đầy cứt:D........nhục thiệt, ko biết họ có biết nhục ko nữa, e chịu.
Link đây, giải nhất đó.http://vietbao.vn/Van-hoa...iai-nhat/20007392/181/
Chả biết cái hội kts việt nam sinh ra để làm gì. Nói vui như ông thầy Hậu trong trường kiến trúc, chơi so lo một mình ko lại nên tập họp bè phái với nhau gọi là hội, mà hành nghề kiến trúc nên gọi là hội kts:D

" chơi so lo một mình ko lại nên tập họp bè phái với nhau gọi là hội, mà hành nghề kiến trúc nên gọi là hội kts " hay !

Hạng B1
1/9/11
63
0
0
ngoinhaxanh nói:
tuando nói:
@Ngoinhaxanh: bác có lý về cái hồ bơi.
Về thiết kế thì em chẳng tin là cứ thuê "giãy chết" vẽ thì nó sẽ tốt đẹp. Nhiều cái bọn giãy chết vẽ kinh bỏ mịa ... ví dụ như cái Diamond Island :D
Cụ thể a nhé, sân bay nội bài là một công trình tiêu biểu việt nam, đoạt giải thưởng kiến trúc quốc gia. A cứ nhìn và xem sẽ biết, kiến trúc thì lạc hậu ngay khi còn nằm trên bản vẽ, nội cái bể phốt hôm rồi chắc a chưa quên. Mịa cả cái sân bay đầy cứt:D........nhục thiệt, ko biết họ có biết nhục ko nữa, e chịu.
Link đây, giải nhất đó.http://vietbao.vn/Van-hoa...iai-nhat/20007392/181/
Chả biết cái hội kts việt nam sinh ra để làm gì. Nói vui như ông thầy Hậu trong trường kiến trúc, chơi so lo một mình ko lại nên tập họp bè phái với nhau gọi là hội, mà hành nghề kiến trúc nên gọi là hội kts:D
@ngoinhaxanh: Rất thâm hậu và rất có nghề . Quá ok

Hạng B2
27/7/07
127
561
93
53
tonyhao nói:

Bác cho em hỏi ngu tý. Cái đèn cực tím giết vi khuẩn thì có liên quan gì đến rêu ạ? Ý bác là không có vk thì không có rêu hay cái đèn đó giết được rêu luôn?

Hạng D
18/7/11
1.004
4.804
113
Q7
Thông tin ở đây thì nội thất do dwp thiết kế hả mấy bác?

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
Langtugia1988 nói:
EDWARDIAN nói:
tonyhao nói:

EDWARDIAN nói:
Em nói thật nhé , ngừoi ta dặt hàng thì các KTS mới thiết kế , còn vụ nước hôi , hoặc rong rêu thì đã có biện pháp xử lý .....
Ai mà chẳng biết cái hồ bơi bé xíu đặt ở nhà thì không thích bằng cái hồ bợi ngoài trời của Bác ...tuy thế hồ bơi trong nhà nó riêng tư và không chung đụng ....
Bác chưa bao giờ đi đặt hàng KTS nên không hiểu nỗi khổ của KTS đâu ...làm gì có cái vụ Đôi khi kts nhận 3% phí thiết kế mà lại đòi quyết định 80-100% nhu cầu sử dụng của người chủ nhà, trong khi 1 năm không biết được bao nhiêu ngày thò chân xuống nước !!! CHủ nhà người ta yêu cầu thì KTS mới thiết kế .....thuyết phục chủ nhà trần thân lắm Bác biết không ?????????????????????
BÁc Nghĩ Tây nó không bẩn không rêu à ?????
Em đâu có nói Tây là khg bẩn, khg rong rêu, ý em là mình hay rập khuôn hình thức của người ta, nhìn hình đẹp vậy chứ có biết là trong nước nó xử lý ra sao đâu mà bắt chước, có bác kêu là khg cần hóa chất cho hại da? em đồ 100% rằng bác cũng chưa từng nói chuyện với thằng Tây về cái hồ của nó nên.... miễn bàn !
CHủ nhà người ta yêu cầu thì KTS mới thiết kế .....thuyết phục chủ nhà trần thân lắm Bác biết không ????????????????????? ---em hiểu việc này nhưng vấn đề ở chỗ kết quả của việc thuyết phục phải đựơc dựa trên cơ sở thực nghiệm chứ khg phải lý thuyết vu vơ, đành rằng là người ta yêu cầu thì người ta chịu nhưng kts nếu có thực nghiệm thì vẫn tốt hơn, tránh sa đà với những yêu cầu vô lý của chủ nhà. Bác đừng cho sự trần thân của mình là thước đo kết quả công việc.
Nói túm lại kts không biết bơi thì đừng vẽ hồ bơi, em nghe bác nói có kts vẽ hồ bơi ở tầng 1 cái nhà nọ là em thấy bác kts đó xi ma chao về cái vụ bơi ròi !!! he he

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.412
113
Nói một đằng hiểu một nẻo và toàn hiểu theo nghĩa đen, thế mới đau. Ngồi đọc lại từ trang 1 xem người ta nói cái gì. Lọc nước tuần hoàn, xử lý vi khuẩn là đem nước đi đun sôi rồi đổ vô hồ? Rất nhiều hồ bơi gia đình đang làm cách này nhé, đừng lấy nếp nghĩ hồ bơi công cộng mà áp vào là sai đó. Trừ khi làm hồ bơi mà ki bo quá thôi mới xách clo đổ xuống hồ nhé, lưu ý bác là trong nước máy đã có clo nhưng mình dùng sinh hoạt vẩn ko sao vì nó ở nồng độ cho phép, còn nếu đổ clo vào nước thì nồng độ clo trong nước hồ bơi rất cao, khi mình tắm ngâm nước lâu thì các LỔ CHÂN LÔNG nở ra và đó là lý do để có MỘT LÀN DA XẤU bởi clo, nếu đã đi tắm hồ bơi thì chỉ 1 lần thôi về nhà là đã thấy da khác đi rất nhiều, thế nên phụ nử giờ rất ngại tắm hồ bơi công cộng, nhất lại phụ nữ có tiền họ sẽ chọn giải pháp khác kể cả thay nước mổi tuần.
Với lại e đã nói hồ bơi gia đình thì mọi chuyện có thể kiểm soát theo ý mình. Có rất nhiều cách xử lý nước hồ bơi, quy trình khi xử lý tất nhiên phải dùng hoá chất kể cả clo, tuy nhiên nồng độ ở mức rất thấp như nước ban đầu.
Ae thảo luận có đúng có sai nếu muốn thì cứ chứng minh ae lắng nghe. Đừng ta đây và cho rằng người khác hỏng kiến thức, ngoan cố này nọ, trong khi nhận định của mình y như thằng phóng tinh viên. Nói thẳng ra luôn là cách nói chuyện của bác rất tự cao tự đại, trong khi bác ko giỏi, và nhận định vấn đề mang tính áp đặt trong khi hiểu ko thấu đáo. Còn nhà người ta người ta muốn làm hồ bơi ở đâu kệ người ta, mục đích người ta muốn những ko gian khác để dành cho việc khác quan trọng hơn. Mình biết dek gì mà ta đây, bóc phét, e ko biết tay kts đó biết bơi ko, nhưng nói ko biết bơi thì đừng vẽ hồ bơi là ko được và cho rằng người ta si ma chao. Lẽ nào ko biết sửa xe thì đừng chạy xe, đúng là cố tỏ ra nguy hiểm.
Một thực trạng hiện nay là chủ nhà làm nhà thì cứ tìm kts và nghĩ là nhà đẹp hay ko do kts, tuy nhiên kts thì lại âm thầm nghĩ nhà đẹp hay ko do chủ nhà. Mình cho là mình làm thế là đẹp mà họ thấy ko vừa ý họ thì mình giao nhà xong họ sẽ cho người sửa lại ngay, bởi người ở lại trong căn nhà đó là họ ko phải kts nên đừng áp đặt nếp nghĩ của mình lên họ, dù đôi khi có những cái ko hợp lý nhưng nếu ko thuyết phục được thì phải làm thôi, đừng vội cho là họ si ma chao.
E chấm dứt nói về vần đề này ở đây.

Status
Không mở trả lời sau này.