Hạng B1
14/7/12
89
3.821
83
Sẵn cho e hỏi, hàng xóm trổ cửa như vầy có đúng luật ko, nhìn ngang hông nhà e, nhà e ko có lầu.
Hàng xóm xây mở cửa số sang đất nhà mình

Attachments

Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Còm của 1 người đang ở trọ cho hay.
Người ta quy định là để thông thoáng, riêng tư, an toàn cháy nổ...
Nhưng nếu có thỏa thuận thì vẫn được mở đúng không anh. Luật không cấm làm, chỉ cấm nếu không được nhà bên kia cho. Nên nói chung nếu ghét thì không cho nó làm vậy thôi.

Tập Lái
3/10/15
29
254
48
43
Thật ra em nghĩ chỉ là quyền sử dụng không gian thôi, đất trên 2 mét dư ra có quyền đo, dưới 2 mét thì không có quyền phải xin nhà bên cạnh, chẳng ai trổ cái cửa sổ ra bức tường hết vì vậy nếu đã ghét cùng cực và thích chịu chi cứ xây cái bức tường cao lên thật cao che lại là xong hi hi . nếu không cho cũng bình thường vì đất anh anh có quyền, nhưng mai mốt anh xây cũng ráng chừa ra 2 mét nhé, dưới 2 mét nó cũng éo cho anh mở cửa đâu
Tường sau nhà em giáp 2 nhà. Một nhà đã xây và mở cửa sổ nhỏ cỡ 60x80cm để lấy gió. Cũng có nói chuyện với nhà em nếu sau này em xây thì cũng mỡ tầm cỡ đó và so le vói nhà kia để đảm bảo riêng tư, hai bên vui vẻ. Còn nhà đang xây thì không nói gì mà mở cử sổ to 2x1.5m. Chưa kể nửa bức tường không xây có khả năng cũng lắp kính.

Hạng D
8/9/08
1.828
63.885
113
TP. Hồ Chí Minh
Sẵn cho e hỏi, hàng xóm trổ cửa như vầy có đúng luật ko, nhìn ngang hông nhà e, nhà e ko có lầu.
View attachment 1968356

Không được nha anh, mấy cái lam nó lấn sang không gian nhà anh rồi. Nếu họ xây bằng gạch thủy tinh để lấy sáng, như anh @ngoinhaxanh đã tư vấn thì OK.

Hàng xóm xây mở cửa số sang đất nhà mình

Attachments

Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Không được nha anh, mấy cái lam nó lấn sang không gian nhà anh rồi. Nếu họ xây bằng gạch thủy tinh để lấy sáng, như anh @ngoinhaxanh đã tư vấn thì OK.
Mấy cái lam mà lấn sang thì dỡ cái mái ra luôn hả, nhìn thấy cái nhà kia quá chừng vấn đề, không có máng xối, bao nhiêu nước nó đổ sang nhà anh ấy hết. Nói chung nếu muốn làm cho ra cũng được :))

Hạng D
18/7/12
1.160
1.000
143
HCMC
khoảng cách dưới 2 m tới ranh trổ cửa sổ, kính chết, kính mở đều không được, mở bánh ú, lam gió nhỏ cho nhà vệ sinh, cầu thang thì xue xoa cho qua.
Nói nhẹ với hàng xóm không nghe thì nói nhẹ với a Phường, quận để họ nhắc nhở

con buôn
21/2/12
2.879
159.613
113
TP HCM
Nhà mình đang ở thì mặt nào trống đều có cửa sổ. Dưới đất thì cửa kính chết, trên lầu cửa kính lùa

Tập Lái
3/10/15
29
254
48
43
Nhưng nếu có thỏa thuận thì vẫn được mở đúng không anh. Luật không cấm làm, chỉ cấm nếu không được nhà bên kia cho. Nên nói chung nếu ghét thì không cho nó làm vậy thôi.
Anh nói cũng không sai. Anh chơi trên này còn quý người nọ ghét người kia, ngoài đời cũng vậy thôi. Nhà kia em chưa từng có va chạm gì nhưng đểu giả có tiếng ở xóm nên em ghét thôi. Em chỉ hỏi luật đúng sai thôi còn chuyện khác em không bàn.